เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม
Khalong Amulet
ซ่อนแถบด้านข้าง

ลายฝีเข็มครูบาธร/อาจารย์โยครับล้านนาล้วนๆ

[คัดลอกลิงก์]
KHONSAKYAN โพสต์เมื่อ 9-11-2011 18:44 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ลายสักทางล้านนางดงามเนอะ^ ^   เปรียบเทียบกับลายดาบเจิ้งและมวยเจิ้งของคนล้านนาได้เลยทีเดียว
ตัวเลขทั้ง 7 ในเบอร์มือถือ สามารถบ่งบอกนิสัยตัวตนของผู้ใช้ได้อย่างน่าอัศจรรย์ อย่ารอให้ชีวิตคุณดีก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเลขมือถือให้ดี คุณต้องเปลี่ยนเลขดีก่อน ชีวิตคุณถึงจะดี!! ตัวเลขเสียๆ มักดึงดูดพลังงานเสียๆ เข้ามาทำให้เราผิดหวังในชีวิต ตรงกันข้าม ตัวเลขดีๆ มักดึงดูดพลังงานด้านดีๆ เข้ามาในชีวิต ผนวกกับบุญกรรมเก่าของแต่ละคนว่าจะไปสุดที่ตรงไหน เลขบางตัวเหมาะกับคนหนึ่ง แต่เป็นเลขเสียกับอีกคนหนึ่ง ศาสตร์พลังงานเลขมือถือ บางส่วนอิงจากโหราศาสตร์ไทย บางส่วนมาจากการเก็บสถิติ ศาสตร์เลขมือถือต้องใช้ความเชี่ยวชาญ ในการวางตัวเลขมือถือให้เหมาะสม หลายคนเมื่อทราบผลการวิเคราะห์เบอร์มือถือของตนแล้วว่า ดี ร้าย อย่างไร แต่ยังพร้อมยอมทนใช้อยู่ ไม่รู้ทำไม เหตุผลง่ายนิดเดียว "เพราะทุกคนมีกรรมเป็นของตน" เมื่อถึงเวลา ฟ้าจะเปิดทางให้ท่านเปิดใจรับเรื่องมงคลดีๆ เข้ามาเสริมความรุ่งเรืองชีวิตท่านเอง จงจำไว้ ดวงคนเลือกเบอร์มาใช้เอง เบอร์ใครเบอร์มัน ไม่ซ้ำกัน หากท่านศรัทธาในศาสตร์พลังตัวเลขแล้ว ขออย่าลังเล หรือสงสัย อย่ารีรอทนใช้เบอร์เสียๆ เพื่อดึงดูดเรื่องร้ายๆ มารอเพื่อส่งผลแล้วค่อยเปลี่ยนเบอร์มือถือ วันนี้ คุณมีทางเลือกใช้ชีวิตแบบติดเทอร์โบได้ มัวช้าอยู่ทำไม? บริการวิเคราะห์เบอร์มือถือ วางเลขมงคล เรื่องการงาน การเงิน ความรัก โทร 09ุ ุ42282289 LINE ID: cholvibul
 เจ้าของ| Gern.Naraphat โพสต์เมื่อ 9-11-2011 19:27 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ลายสักทางล้านนางดงามเนอะ^ ^   เปรียบเทียบกับลายดาบเจ ...
ต้นฉบับโพสโดย KHONSAKYAN เมื่อ 9-11-2011 18:44

ใช่แล้วครับ  เจิงดาบกับเจิงมวยมันของคู่กันถ้าใส่ขาก้อมแถมน้อยสุถกยอดบ่ถามล่ะครับงามนี้   สงสัยท่านจะเป็นคนเหนือก่ะครับทราบเรื่องเจิงดาบด้วยครับ
KHONSAKYAN โพสต์เมื่อ 9-11-2011 20:19 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ใช่แล้วครับ  เจิงดาบกับเจิงมวยมันของคู่กันถ้าใส ...
ต้นฉบับโพสโดย Gern.Naraphat เมื่อ 9-11-2011 19:27

เคยได้เรียนพื้นฐาน "เจิงสานซ่านแถ(ไม่แน่ใจชื่อครับ- -*) หรือ บุกแนวตรง" ทันได้ฝึกกับพ่อหนาน บุญมาครับผม^ ^ หลังจากนั้นก้ได้เข้า กทม มา(ไม่มีโอกาสไปพบท่านอีกเลย) และได้ฝากตัวเป็นลูกศิษย์ของอาจารย์เอ ล้านนา(ลูกศิษย์พ่อหนาน) ฝึกถึงดาบโตน(ดาบเดี่ยว) อีกไม่นานจะได้ขึ้น ดาบกู้(ดาบคู่) ก้ขาดการฝึกซ้อมครับ^ ^"
มวยเจิงมีรูปแบบที่สวยงาม วิจิตรตระการตามาก ในความอ่อนช้อยงดงามกลับล้วนแฝงไปด้วยพลัง ครูชราอายุเกิน60เพียงพลิกมือก้ส่งชายหนุ่มร่างโตลงไปนอนกับพื้นได้อย่างนิ่มนวลแล้ว น่าแปลกที่มวยโบราณสายนี้กลับมีผู้รู้จักในวงแคบเฉพาะกลุ่มอนุรักษ์จริงเท่านั้น พอเห็นกระทู้สักยันต์สายล้านนานี้ ทำให้นึกถึงสมัยฝึกมวยเจิงใหม่ๆเลยครับ ขอกลับไปรำทบทวนก่อน(ขอบคุณครับที่ช่วยจุดไฟแห่งยอดวิชาศิลปและเชิงมวยแห่งล้านนาอันทรงคุณค่า ให้กลับมามีไฟในการฝึกอีกครั้งด้วยกระทู้นี้^ ^)
beebig โพสต์เมื่อ 9-11-2011 20:53 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ลายสักสวยมั๊กๆๆๆ อักขระก็มีลายเส้นอ่อนช้อย แต่....ข้าน้อยมิกล้า กลัวเมียบิดหู ...วันหลังจะแอบไปสักแล้วค่อยบอก 5555

ถามนิดสักยันต์นี้ส่วนใหญมีข้อห้ามอะไรมั่งครับ ขอแบบห้ามเด็ดขาด /ห้ามแต่ฝืนได้
missypu โพสต์เมื่อ 9-11-2011 21:16 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สวยงามมากค๊า
tor.20 โพสต์เมื่อ 9-11-2011 21:53 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

งดงามอ่อนช้อย โปรดสังเกตที่ขาหน้าซ้ายลักษณะหนักไปทางเมตตามหานิยมครับ

vetmax โพสต์เมื่อ 9-11-2011 23:09 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สวยงามเข้มขลังครับ
 เจ้าของ| Gern.Naraphat โพสต์เมื่อ 10-11-2011 08:49 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
เคยได้เรียนพื้นฐาน "เจิงสานซ่านแถ(ไม่แน่ใจชื่อคร ...
ต้นฉบับโพสโดย KHONSAKYAN เมื่อ 9-11-2011 20:19

เจิงมวยสานซ่านแถ เป็นเจิงมวยไตใหญ่ที่เน้นการบุกตรง  โดยอาศัยเท้าถีบ ไปตรงๆ  การวางการ์ดมวยจะวางไม่สูงนัก และจังหวะการก้าวหรือที่ว่าย่างนั้นจะใช้ความอ่อนช้อยของร่างกายเหมือน ๆ เจิงมวยทางเหนือทั่วไป ไม่เรียนจากแม่เสรียงมาหรือครับ  ขอรบกวนตอบด้วย   แต่ผมภูมิใจที่ยังมีคนที่รักษาประเพณีวัฒนธรรมนี้ไว้   ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยด้วย
 เจ้าของ| Gern.Naraphat โพสต์เมื่อ 10-11-2011 09:05 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ลายสักสวยมั๊กๆๆๆ อักขระก็มีลายเส้นอ่อนช้อย แต่....ข้า ...
ต้นฉบับโพสโดย beebig เมื่อ 9-11-2011 20:53

ท่านครับไปสักไม่ได้แล้วท่านอาจารย์ครูบาธร
ท่านมรณภาพ แล้วครับเกือบ 2 ปีแล้วครับ
ส่วนเรื่องข้อห้ามทางเหนือนะครับขอเอาคร่าว ๆนะครับ

ข้อห้ามของผู้ที่เรียนคาถา(ล้านนา)

วิชาคาถาอาคมทางล้านนานั้นหากจะให้แรงและมีอำนาจพลังมนตราที่แข็งแกร่งจำ
ต้องมีข้อปฏิบัติที่ถือโดยเคร่งครัด
จะละเลยเสียมิได้หากครั้งใดละเลยหรือมีอันต้องฝืนข้อห้ามอำนาจพลังแห่ง
อักขระและคาถาอาคมจะถึงกาลเสื่อมสูญ

มาดูข้อห้ามกันเถิด
1.
ห้ามลอด ราวผ้า
เนื่องจากราวผ้านั้นเป็นที่รวมเสื้อผ้าของหญิงชายที่นำไปซักแล้วเอามาตากจึง
มีทั้งผ้าซิ่น หรือ กางเกง
ถือว่าเป้นของต่ำหากผู้ที่ถือคาถาไปลอดจะทำไห้ของที่ถืออยู่เสื่อม

2.
ห้ามกินของเหลือ
เช่นอาหารที่เหลือทิ้งไว้ หรือ กินทีหลังเขา
คนถือวิชามักจะต้องทานก่อนเสมอ

3.
ห้ามกินผักปลั๋ง เพราะผักนิดนี้มีผิวมันลื่น
เชื่อว่าคาถาที่ถือจะลื่นไหล ไม่มั่นคง ไม่แข็งแรง

4.
ห้ามกินฟักเขียว
เพราะมีลักษณะคล้ายนมผู้หญิง แม้แต่ลอดร้านไม้ที่ปลูกก็ไม่ได้

5.
ห้ามกินมะเฟือง
หรือแม้แต่ลอดใต้ต้นมะเฟือง
เพราะลูกมะเฟืองมีลักษณะคล้ายอวัยวะเพศหญิง

6.
ห้ามลอดต้นกล้วยที่ใบกล้วยปกเคลือกล้วยหรือปลีกล้วย
ก็เชื่อว่าคาถาจะเสื่อมเช่นกัน

7.
ห้ามกินข้าว กินน้ำงานศพ
หรือแม้แต่ดมไอกับข้าวงานศพก็ไม่ได้

8.ห้ามลอดเงาปราสาทศพ
9.
ห้ามลอดสายผ้าเต้นท์คลุมปราสาทศพ
10.
ห้ามลอดใต้ถุนบ้าน
อันนี้แล้วแต่บางคนถือหรือไม่ถือ
บางคนถือจริงจังถึงกับต้องยอมเสียเวลาเดินอ้อมบ้านเลยก็มี

11.
ห้ามให้ใครมาจับหัว
ลูบหัวเล่น  แม้แต่ทำกิจกรรมเมามัน ก็ต้องระวังอย่าให้แฟนลูนหัวนะครับ (ผมพูดตรงนะ)

12.
ห้ามเคี้ยวใบพลูโดยไม่เด็ดปลายออก
13.
ห้ามถ่มน้ำลายลงชักโครก หรือ
หอห่าน เพราะจะทำให้อำนาจคาถาที่เราท่องบ่นหายไปไม่วาจาสิทธิ์

14.
ห้าม ไหว้ครู
ขึ้นขัน ลงยันต์วันพุธ วันพระ

15.ห้ามข้ามรอยงูที่เลื้อยถนนอีกฝั่งไปอีกฝั่ง
ถ้าจะเดินข้ามตัดเอากิ่งไม้มาปัดลบๆ
ก่อนข้าม

16.ห้ามลอดใต้ถุนบ้าน
แต่ถ้าจำเป็นจริง(ปู่ผมสอนมานะครับ)ให้หา
ทางเหนือเรียกว่า "กู้บ" หมวกลักษณะที่สานด้วยใบของต้นตาลมีขายทางเหนือครับ
แล้วจะมีคาถากำกับอีกทีครับ ฯลฯ

เจ้าของ| Gern.Naraphat โพสต์เมื่อ 10-11-2011 09:07 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
งดงามอ่อนช้อย โปรดสังเกตที่ขาหน้าซ้ายลักษณะหนักไป ...
ต้นฉบับโพสโดย tor.20 เมื่อ 9-11-2011 21:53

หายไปนานครับลุง เป็นยังไงบ้างครับสบายดีนะครับ
 เจ้าของ| Gern.Naraphat โพสต์เมื่อ 10-11-2011 09:08 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สวยงามเข้มขลังครับ
ต้นฉบับโพสโดย vetmax เมื่อ 9-11-2011 23:09

แต่หนักพอสมควรครับ
beebig โพสต์เมื่อ 10-11-2011 09:32 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 39# Gern.Naraphat

ขอบคุณคร้าบ ..งั้นผมไม่สักหรอกคร้าบ กิจกรรมหรืองานที่ทำอยู่ทำให้มักพลาดบ่อย ในสวนกะปลูกกล้วยเยอะ ราวที่บ้านกะเยอะ บ้านกะยกสูงเรือนโบราณ ยกสูง เกือบ2เมตรจำเป็นต้องลอดตลอด กิจกรรมบ้านนอกมักทำไต้ถุนบ้านแหละคับ งานหลวงก็เยอะ จำเป็นต้องช่วยงานราชการเรื่องกินเหล้า ก่อนหลังนี่มั่วหมด ไม่กินเขาก็ว่าเอา แล้วเรื่องสุดท้าย ลูบหัวเรื่องนี้มันพลาดบ่อย มุดปั๊ปมันจับหัวปุ็ปไม่รู้จะห้ามยังไง ไอ้เรากะลืมตัวบ่อย เอาเป็นแขวนพระดีกว่า ทำอะไรเสี่ยงๆกะถอดไว้หัวนอน ปลอดภัยดีนะคับ...

เจ้าของ| Gern.Naraphat โพสต์เมื่อ 10-11-2011 09:48 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

แต่ว่ายังมีคนสืบสอนท่านครูบาคือ หลวงพี่ที่วัดกับอีกท่านผมจำชื่อไม่ได้อยู่ที่ จว.ลพครับ  ส่วนเรื่องปฏิบัติทางเหนือค่อนข้างละเอียดครับ
ส่วนเรื่องใต้สะดือนั้น  อย่างว่าครับสำคัญนักแล เหมือนกำทางเหนือมักเอ่ยเล่นว่ากั๋นคือ  "กิ๋นเหล้า  ถ้าบ่ได้สูบบุหรื่ เหมือน......บ่ได้หยุ๋บ นม"   ผมขอเว็นเซอร์กำมันบ่งามไปกึ๊ดแต่งเเปลงเองเน้อ+55
Eiqzung โพสต์เมื่อ 10-11-2011 21:07 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
งามแท้ครับ
tor.20 โพสต์เมื่อ 10-11-2011 22:36 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 40# Gern.Naraphat

สบายดีครับไม่ค่อยได้เข้าเวปครับ มัวแต่ไปเข้าอย่างอื่นอยู่
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | สมัครเป็นชาวเมืองเสน่ห์กาหลง

รายละเอียดเครดิต

ปิด

เว็บมาสเตอร์แนะนำย้อนกลับ /1 ถัดไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|Mobile|เมืองเสน่ห์กาหลง (Khalong Charming Town)

GMT+7, 17-5-2024 06:09 , Processed in 0.194271 second(s), 5 queries , File On.