เมืองเสน่ห์กาหลง มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม
Khalong Amulet
5448
10
ซ่อนแถบด้านข้าง

เผด็จ หงษ์ฟ้าสมเด็จวัดระฆัง-ปิดตาหลวงพ่อแก้ว"ให้กี่ล้านผมก็ไม่ขาย!"

[คัดลอกลิงก์]
cho โพสต์เมื่อ 20-6-2010 08:10 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
แก้ไขล่าสุด cho เมื่อ 20-6-2010 08:24

a.jpg aaacc.png
"เผด็จ หงษ์ฟ้า" คืออดีตเจ้าพ่อซีวีดี เอ็นเตอร์เทนเมนท์ อินทรีผงาดฟ้าผู้สร้างตำนานธุรกิจหนังแผ่นของเมืองไทย หลังขายหุ้นทั้งหมดใน บมจ.ซีวีดี เอ็นเตอร์เทนเมนท์ให้กับ "ประชา มาลีนนท์" เมื่อหลายปีก่อน เผด็จก็ก้าวขึ้นมาเป็นประธานเจ้าหน้าที่บริหาร (ซีอีโอ) บมจ.เอ็มพิคเจอร์ส เอ็นเตอร์เทนเม้นท์ (MPIC) บริษัทในเครือ บมจ.เมเจอร์ซีนีเพล็กซ์ กรุ๊ป

นอกจากประสบการณ์ทางด้านธุรกิจหนังแผ่นแล้ว บอสใหญ่แห่ง บมจ.เอ็ม พิคเจอร์สฯ คนนี้เป็นนักสะสมพระเครื่องระดับแถวหน้าของเมืองไทย เขาศรัทธา และมีพระเครื่องระดับ "หลายล้าน" ไว้บูชาหลายองค์

เราคุยกับเขาในออฟฟิศแห่งใหม่บนตึกเมเจอร์ รัชโยธิน ที่เพิ่งย้ายมาจากราชประสงค์ที่โดนเผา ท่ามกลางกลิ่นเขม่าควันไฟที่ยังติดอยู่ตามเครื่องคอมพิวเตอร์ โต๊ะทำงาน หรือแม้กระทั่งพระเครื่องและพระพุทธรูปบนโต๊ะหมู่บูชา...

"คุณรู้ไหม ผมเคยไปกู้เงินแบงก์มาเช่าพระสมเด็จองค์ห้าแสนปรากฏว่า เป็นพระเก๊" เผด็จเริ่มต้นบอกเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับพระเครื่องให้เราฟัง เหตุผลประการหนึ่งที่ทำให้เผด็จหันมาสนใจพระเครื่อง เนื่องจากพอก้าวเข้ามาทำงานในวงการวิดีโอ เขาต้องเสี่ยงกับอันตราย และต้องเจอกับภัยมืดหลากหลาย...

"วงการวิดีโอมันเสี่ยง เพราะต้องไปสู้รบตบมือกับใครต่อใครต้องไปจับเขา เราก็เลยอยากมีพระคุ้มครอง ตอนนั้นผมนับถือมากที่สุด คือ "หลวงปู่ทวด" มีคนเอามาให้องค์หนึ่ง เป็นหลังเตารีด ผมจำได้ตอนอยู่ฮ่องกง เงินไม่มีจะกินข้าว ผมก็อธิษฐาน หลวงพ่อครับ วันนี้ไม่มีตังค์กินข้าวเลย ไม่นานก็มีคนมาหาพาเราไปกินข้าว เวลาตกทุกข์ได้ยาก ขอหลวงปู่ทวดทีไรก็รอดทุกที บางทีเวลาเราเดินทางไปไหน เราก็อธิษฐานถึงท่าน ว่าตอนนี้อันตรายนะครับ พอมีปัญหาเราก็แก้ไขปัญหาได้ แคล้วคลาดตลอด"

นอกจากนับถือหลวงปู่ทวดแล้ว เผด็จยังศรัทธาพระพุทธชินราช และพระพิฆเนศ

"องค์นี้ (ชี้ไปที่พระพิฆเนศที่ตั้งอยู่บนโต๊ะบูชา) ท่านสมเด็จญาณฯ ที่เป็นพระสังฆราชสร้าง องค์นี้ผมซื้อมาหกพัน วันที่ 14 เขาเอามาส่ง มีโปสการ์ดติดมาใบหนึ่ง ด้านหลังมีเขียนเบอร์ไว้ 192 ผมก็เลยเอาไปแทงหวย ผมแทง 92 ไปหมื่นหนึ่ง แล้วแทง 192 ไปอีกหลายพัน ถ้าวันนั้นมันออก 192 ผมจะถูกหวยประมาณสี่ล้านกว่าบาทแต่มันออก 92 ผมถูกประมาณเจ็ดแสน พระพิฆเนศองค์นี้มาถึงสองวันผมได้เจ็ดแสน ผมจะมีโชคทางนี้"

นอกจากหลวงปู่ทวด พระพุทธชินราช และพระพิฆเนศแล้วเผด็จยังมี หลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์ พิมพ์ใหญ่หลังแบบ

"องค์นี้เป็นสิบล้าน เพราะองค์นี้ประวัติดี เป็นพระของพระองค์ชายใหญ่ (พลตรีพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าภาณุพันธุ์ยุคล) เก่าหายากมาก เพราะมีไม่กี่สิบองค์ หลวงพ่อแก้ววัดเครือวัลย์ ถ้าคนเล่นชลบุรีจะแพงมาก หายากกว่าพระสมเด็จ เพราะพระสมเด็จมีเป็นหมื่นองค์ ถ้าคุณบอกมีเงินสิบล้าน อยากได้พระสมเด็จ จะมีคนเอามาเรียงแถวขายให้คุณเลย แต่ถ้าคุณบอกว่าอยากได้หลวงพ่อแก้วจะไม่มี เพราะมีน้อย แล้วของเก๊ก็เยอะ"

และมีอีกองค์หนึ่งที่เผด็จมีไว้ในครอบครอง คือสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ฐานแซม เป็นพระสมเด็จ 1 ใน 5 ของประเทศไทย "องค์นี้ผมเช่ามาหลายล้านเหมือนกัน เป็นพระที่สวยมาก"

และพระที่เผด็จสะสมไว้มากที่สุด คือ "สมเด็จจิตรลดา" "แต่ก่อนผมมีเกือบ 20 องค์ เพื่อนมาขอไปบ้าง ให้คนอื่นไปบ้าง ตอนนี้เหลืออยู่ 12 องค์ แต่ 12 องค์นี่คัดนะ อย่างสวยเลย องค์สุดท้ายผมเช่ามาสองล้านสามแสน ไม่รู้เป็นเพราะอะไรเหมือนกัน พอผมเก็บสะสมสมเด็จจิตรลดาปุ๊บ ท่านก็ราคาขึ้นอยู่เรื่อยๆ เราเก็บไว้แล้วก็ดี คือผมสะสมพระแล้วก็ดีนะครับ ผมได้โชคได้ลาภ"

"แต่สมเด็จจิตรลดา ผมมองว่าพระในแผ่นดินนี้ที่พระเจ้าแผ่นดินสร้างไม่มีเลยนอกจากในหลวงองค์เดียว แล้วเวลาในหลวงสร้างท่านสร้างกับมือทุกอย่าง ผมศึกษามาว่าท่านไปเอาของศักดิ์สิทธิ์เช่น ธูป วัดพระศรีมหาธาตุในประเทศไทยมีหลายวัด ท่านก็ไปเอาธูปในกระถางที่คนเขาบูชา ท่านไปเอามาทุกวัดเลย ไปเอาน้ำศักดิ์สิทธิ์มาแล้วท่านก็เอาเกศา เอาฟันท่านมา และท่านก็ไปขูดเอาสีชันเรือใบของท่านมาผสม ท่านทำเองหมด ก่อเองแต่งเองหมดทุกอย่าง ทำตั้งแต่ปี 2508 ท่านค่อยๆ ทำ และท่านก็ค่อยๆ แจก คนไหนดวงดีก็ได้เพราะวันดีคืนดีท่านก็แจกองค์หนึ่ง แล้วขอก็ไม่ได้ ท่านอยากจะให้ท่านก็ให้เอง แล้วก็ออกประกาศนียบัตรมา ท่านให้นายทหารก็มี ให้นายตำรวจก็มี ให้นายสิบก็มี แต่ไปขอไม่ให้ ของผมตอนนี้มี 12 องค์เก็บไว้ ผมไม่ขาย"

วันหนึ่ง เผด็จได้มีโอกาสไปเจอ"สมเด็จวัดระฆัง พิมพ์เจดีย์"พอเห็นแล้วเขาชอบมาก และอยากได้มาไว้บูชา...

"เขาตีไปแปดแสน ผมไม่มีตังค์ ผมดูแล้วซึ้ง... อยากได้มากแต่ไม่มีตังค์ แล้วมีคนหนึ่งเขาอยากจะเช่าพระสมเด็จของผม เขาจะให้ผมหกแสน ผมคิดว่า เออ, ไปหาเพิ่มอีกสองแสนก็ไม่เลว ได้ดีกว่าสวยด้วย และถูกใจเราด้วย ผมบอก งั้นขอเวลาผมสองอาทิตย์ แล้วผมจะเอาตังค์มาให้ ผมก็เอาองค์นั้นไปปล่อยหกแสน แล้วไปกู้แบงก์มาอีกสองแสน จ่ายเขาไป แล้วผมให้ปลัดพิศาล (มูลศาสตรสาทร) ดูแกบอกองค์นี้สวย น่ารัก และราคาไม่แพง ถึงแม้มันกะเทาะนิดหน่อยแต่เขาซ่อมไว้ดีแล้ว เชื่อไหมครับ ตั้งแต่ผมได้องค์นั้นมา ผมรวยขึ้นมาเลย ผมฐานะดีขึ้นมาเลย ผมได้องค์นั้นมาประมาณ 6 เดือน ผมได้เงินมา 9 ล้าน มีคนมาซื้อหุ้นผม ได้มา 9 ล้าน ตั้งแต่นั้นผมก็เริ่มตั้งตัวมาเรื่อยๆ ดีมาตลอด องค์เจดีย์องค์นั้น มีคนมาให้ผมกี่ล้านผมก็ไม่ขาย"
          ปัจจุบันเผด็จมีพระสมเด็จอยู่ 3 องค์, สมเด็จจิตรลดา 12 องค์,หลวงพ่อแก้ว วัดเครือวัลย์ 1 องค์ และมีหลวงปู่ทวดอีกหลายองค์ยังไม่นับพระรอด พระพิฆเนศ พระพุทธชินราช หลวงพ่อโสธร หลวงพ่อเงินวัดบางคลาน และ ฯลฯ

"ตอนนี้ผมกำลังหาหลวงพ่อโสธร รุ่นแรก 2460  กำลังหาอยู่มีคนจะเอามาปล่อย แต่ไม่สวยถูกใจ เราก็รออยู่ ตอนนี้ผมก็มีแขวนคออยู่ รุ่นทองคำกรมตำรวจ แขวนแล้วดี วันนั้นมีหมอดูมาบอกผมว่ามีพระที่คุ้มครองผม ที่ปกป้องผม เขาบอกคุณไปหาพระมาแขวนซะมีสามองค์ที่คอยคุ้มครองคุณอยู่ คือ พระพุทธชินราช หลวงปู่ทวดและหลวงพ่อโสธร สามองค์นี้ให้เอาขึ้นคอ"

"อย่างพระชินราช ผมได้มาสิบกว่าปีแล้ว เป็นรุ่นอินโดจีนวัดพระศรีมหาธาตุ จ.พิษณุโลก รุ่นนี้ธรรมดาจะเป็นสีดำๆ เนื้อสำริดแต่องค์นี้เป็นฝีมือช่างเนตร ที่แต่งพระชินราชเก่งที่สุดในประเทศไทยพระองค์ละสี่พัน แต่ค่าแต่งเป็นหมื่น คุณดูสิ (ยื่นให้ดู) เหมือนองค์จริงไหม แต่ถ้าไม่แต่งจะไม่สวยเลย นี่ฝีมือช่างเนตร เขาแต่งให้ปลัดพิศาล หนึ่งองค์ คิดหกหมื่น แต่งอยู่สองปี ปลัดพิศาลบอก กูเช่าพระมาสี่พัน มึงคิดค่าแต่งกูหกหมื่น (หัวเราะ) แต่สวยมาก"

นอกจากนี้ ยังมีพระที่เผด็จกำลังตามหาอยู่องค์หนึ่ง คือขุนแผนเคลือบ วัดใหญ่ชัยมงคล "อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน อยู่ๆ เห็นแล้วอยากได้ เขาบอกว่าเป็นพระที่พระนเรศวรสร้าง แต่หายากมากมีอยู่ แต่มีน้อย แต่ถ้าใจสู้ (และมีเงิน) มันก็ได้"

ทุกวันนี้ พระที่เผด็จอาราธนาขึ้นคอ คือ พระชินราช หลวงปู่ทวด และหลวงพ่อโสธร..."การมีพระทำให้เรามีกำลังใจ มีความเชื่อมั่น นอกจากนั้นยังทำให้เรามีจิตใจดี เราจะไม่โกงคน เราจะไม่ไปรังแกใคร เหมือนเรามีใจโอบอ้อมอารี และมีเมตตา..."

และนี่คือศรัทธาของ "เผด็จ หงษ์ฟ้า" บอสใหญ่แห่ง บมจ.เอ็ม พิคเจอร์สฯ

Cho's Talk: อาราธนาพระเครื่องให้เป็นพุทธานุสติ..เตือนตนระลึกตนให้เป็นคนดี..ไม่รังแกใคร เราอยากมีเจ้านาย หรือครูบาอาจารย์แบบนี้ค่ะ...สมัยนี้ ผู้คนตั้งตนเป็นครูบาอาจารย์ก็เยอะ..คนปล่อยพระเก๊ก็มากมาย..เป็นวังวนในยุทธจักรไปเสียแล้ว.. ศิษย์พี่ท่านหนึ่งสอนว่า เจอคนเหล่านี้ เราถอยหลังออกมา 3 ก้าว (เมื่อก่อนเราถอยแค่ก้าวเดียว ศิษย์พี่บอกไม่พอค่ะ) ถอยหลัง 3 ก้าวแล้วมองเขาห่างๆ.. เจ็บแล้วให้จำอย่าทำซ้ำ.. แล้วในที่สุดเจ้าเมืองก็มีจำนวนเพื่อนลดน้อยลงยังไงก็ไม่รู้ค่ะ ฮ่าฮ่า.. ถอยจนจะตกคลองอยู่แล้ว!!
ตัวเลขทั้ง 7 ในเบอร์มือถือ สามารถบ่งบอกนิสัยตัวตนของผู้ใช้ได้อย่างน่าอัศจรรย์ อย่ารอให้ชีวิตคุณดีก่อน แล้วค่อยเปลี่ยนเลขมือถือให้ดี คุณต้องเปลี่ยนเลขดีก่อน ชีวิตคุณถึงจะดี!! ตัวเลขเสียๆ มักดึงดูดพลังงานเสียๆ เข้ามาทำให้เราผิดหวังในชีวิต ตรงกันข้าม ตัวเลขดีๆ มักดึงดูดพลังงานด้านดีๆ เข้ามาในชีวิต ผนวกกับบุญกรรมเก่าของแต่ละคนว่าจะไปสุดที่ตรงไหน เลขบางตัวเหมาะกับคนหนึ่ง แต่เป็นเลขเสียกับอีกคนหนึ่ง ศาสตร์พลังงานเลขมือถือ บางส่วนอิงจากโหราศาสตร์ไทย บางส่วนมาจากการเก็บสถิติ ศาสตร์เลขมือถือต้องใช้ความเชี่ยวชาญ ในการวางตัวเลขมือถือให้เหมาะสม หลายคนเมื่อทราบผลการวิเคราะห์เบอร์มือถือของตนแล้วว่า ดี ร้าย อย่างไร แต่ยังพร้อมยอมทนใช้อยู่ ไม่รู้ทำไม เหตุผลง่ายนิดเดียว "เพราะทุกคนมีกรรมเป็นของตน" เมื่อถึงเวลา ฟ้าจะเปิดทางให้ท่านเปิดใจรับเรื่องมงคลดีๆ เข้ามาเสริมความรุ่งเรืองชีวิตท่านเอง จงจำไว้ ดวงคนเลือกเบอร์มาใช้เอง เบอร์ใครเบอร์มัน ไม่ซ้ำกัน หากท่านศรัทธาในศาสตร์พลังตัวเลขแล้ว ขออย่าลังเล หรือสงสัย อย่ารีรอทนใช้เบอร์เสียๆ เพื่อดึงดูดเรื่องร้ายๆ มารอเพื่อส่งผลแล้วค่อยเปลี่ยนเบอร์มือถือ วันนี้ คุณมีทางเลือกใช้ชีวิตแบบติดเทอร์โบได้ มัวช้าอยู่ทำไม? บริการวิเคราะห์เบอร์มือถือ วางเลขมงคล เรื่องการงาน การเงิน ความรัก โทร 09ุ ุ42282289 LINE ID: cholvibul
notejazzpianist โพสต์เมื่อ 20-6-2010 09:34 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 1# cho

ถึงแม้ว่าจะมีเพื่อนน้อยลง แต่เรามีเพื่อนแท้ มันก็ดีกว่ามีเพื่อนแย่ๆ จริงไหมครับเ้จ้าเมือง
 เจ้าของ| cho โพสต์เมื่อ 20-6-2010 09:41 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

จริงจ๊ะครูจ๋า...ถ้ามีแฟน ก็มีน้อยๆ มาร่วมกันเน้นคุณภาพ ไม่เอาปริมาณกันเถอะ เหอะ เหอะ

let's go it down little bit
pocko โพสต์เมื่อ 20-6-2010 11:14 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
" พุทธธังสรณัง คัจฉามิ ธรรมมังสรณัง คัจฉามิ สังฆังสรณัง คัจฉามิ "
ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ เป็นที่พึ่ง
notejazzpianist โพสต์เมื่อ 20-6-2010 14:28 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 3# cho
ที่บอกว่ามีแฟนก็มีน้อยๆนี่แสดงว่ามากกว่า1ได้แต่ห้ามเกิน3รึป่าวครับเจ้าเมือง หุหุ
pocko โพสต์เมื่อ 20-6-2010 17:38 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ  cho
ที่บอกว่ามีแฟนก็มีน้อยๆนี่แสดงว่ามากกว่ ...
ต้นฉบับโพสโดย notejazzpianist เมื่อ 20/6/2010 14:28

ห้ามเกิน 5 ต่างหากล่ะ
suysakul โพสต์เมื่อ 20-6-2010 19:14 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ผมว่าห้ามเกิน 7 ครับ เพราะ คนละวันพอดี หุหุ
 เจ้าของ| cho โพสต์เมื่อ 20-6-2010 20:23 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขล่าสุด cho เมื่อ 20-6-2010 20:25
ผมว่าห้ามเกิน 7 ครับ เพราะ คนละวันพอดี หุหุ  ...
ต้นฉบับโพสโดย suysakul เมื่อ 20-6-2010 19:14

ข้อแนะนำ การมี 7 วัน 7 คน เป็นเรื่องที่ทำได้ไม่ยาก... ท่านต้องทำตัวเป็นคนที่บีซี (busy)

แบบว่า วันๆ อยู่ไม่เป็นที่ เดี่ยวไปนู่นไปนี่..มือถือลืมไว้ในกระเป๋า...มิสคอลมองไม่เห็น

มือถือเปลี่ยนเครื่องเบอร์ไม่ได้เมม ซิมเสียฉุกเฉิน ใช้โทรศัพท์ที่สัญญาณไม่ดีเข้าไว้ (โทรศัพท์ให้เก่าเข้าไว้จ๊ะ) กิจวัตรประจำวันไม่แน่นอน อยู่ไม่เป็นหลักแหล่ง มีงานที่ต้องอยู่ในสมาธิเยอะๆ ประชุมไม่เป็นเวลา ฯลฯ

มหาวุ่นวายขั้นเทพ!

มีครบ 7 วันแน่นอน!! แล้วจะรู้ว่า.. ไม่ไหวจะเคลียร์เป็นเยี่ยงไร เหอะ เหอะ
suysakul โพสต์เมื่อ 20-6-2010 20:26 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ข้อแนะนำ การมี 7 วัน 7 คน เป็นเรื่องที่ทำได้ไม่ยาก...  ...
ต้นฉบับโพสโดย cho เมื่อ 20-6-2010 20:23

แสดงว่าพี่โชว ทำได้ทั้งหมดเลย หุหุ เจ๋งมาก ๆ
notejazzpianist โพสต์เมื่อ 21-6-2010 09:28 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ตอบกลับ 8# cho

เจ็ดวันเจ็ดคน โอ้โห!!สำหรับผมมันเกินตัวไป ขอแค่3-5ก็พอแล้ว ว่าแล้วก็ชวนกันไปหาเสน่ห์มาใส่ตัวอีกดีกว่านะ ท่านเจ้าเมืองอยากมีเสน่ห์เยอะๆอ่ะอยากรู้รสชาติน่ะว่าจะหรอยล้ำขนาดไหน อิอิอิ
tam โพสต์เมื่อ 21-6-2010 16:37 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จัดไปทั่นโน๊ตอิอิอิๆ
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | สมัครเป็นชาวเมืองเสน่ห์กาหลง

รายละเอียดเครดิต

ปิด

เว็บมาสเตอร์แนะนำย้อนกลับ /1 ถัดไป

รายชื่อผู้กระทำผิด|Archiver|Mobile|เมืองเสน่ห์กาหลง (Khalong Charming Town)

GMT+7, 19-5-2024 08:51 , Processed in 0.207537 second(s), 10 queries , File On.