Pha1717 โพสต์เมื่อ 24-6-2011 18:11

ถ้าต้องการไปสักที่วัดบ้างพระต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ

คือเห็นลายของเพื่อนสาว สักเสือเหลียวหลังมาแต่คุณเธอไม่ได้บอกกล่าวอะไรเลยบอกแต่ว่าถ้าไปก้อขึ้นไปกุฎิเลย เลย งง นะค่ะ

ว่าควรต้องทำอย่างไรบ้าง ต้องโทรไปแจ้งหรือ ดุ่ม ๆ เข้าไปเลยค่ะ นอกจากบางพระมีที่ไหนแนะนำบางไหมค่ะ บ้านอยู่ จรัญสนิทวงศ์ 13

Snowwhite โพสต์เมื่อ 24-6-2011 18:39

ถ้าเป็นที่วัดบางพระส่วนใหญ่ ศิษย์บางพระเค้าจะไม่ขอกันว่าอยากได้ยันต์อะไร
แล้วแต่หลวงพี่ท่านจะเมตตา เพราะบางทีขอไปท่านก้อไม่สักให้
ส่วนใหญ่ท่านจะเริ่มที่ยันต์ครูให้ก่อนนะค่ะ เก้ายอด พุฒซ้อนแล้วแต่ความเหมาะสม
แต่ลองขอดูก้อได้อาจจะได้สมใจ
เข้าไปที่วัดบางพระ ก้อไปไหวสังขารหลวงปู่เปิ่นก่อน (ส่วนตัวเวลาไปไหวัสังขารหลวงปู่จะตั้งจิตอธิษฐานว่า
ขอให้หลวงพี่ให้ยันต์สมใจที่ล๔กอยากได้ด้วยเถิด อิอิ)
แล้วก้อถามพี่ที่ขายดอกไม้ธูปเทียนตรงนั้นก้อได้
ว่ากุฏิหลวงพี่ท่านใดอยู่ตรงไหน แล้วก้อไปที่กูฏินั้น ๆ รอคิวแล้วก้อให้หลวงพี่ท่านสักได้เลยค่ะ
หลัก ๆ ถ้าอยากได้เสือเหลียวหลังก้อ แนะนำ หลวงพี่แป๊ว หลวงพี่นัน หลวงพี่ญา
ลองตัดสินใจดู หรือไม่ก้อลองเข้าไปนั่งดูบรรยากาศในกุฏิของหลวงพี่แต่ละรูปก้อได้ค่ะ
ถูกใจอัธยาศัยท่านใด ก้อขอสักกับท่านนั้นเลย
พอดีเป็นศิษย์บางพระ แต่สักแต่น้ำมันค่ะไม่เคยลงหมึกกะเค้าสักที
ลองดูนะคะสำหรับคำแนะนำ
ยินดีต้อนรับศิษย์บางพระด้วยค่ะ :handshake

novaimmage โพสต์เมื่อ 24-6-2011 18:54

ถ้าต้องการสวยงามแต่เป็นสายบางพระ แนะนำ อ.หนวดครับ เพราะถ้าไปสักที่บางพระ กับพระท่าน ส่วนมากจะขอไม่ได้แล้วลายสักจะเป็นจุดไข่ปลาครับผม ส่วนการเตรียมตัวก็อย่างที่พี่ด้านบนบอกครับผม

Pha1717 โพสต์เมื่อ 24-6-2011 19:17

ขอบคุณค่ะ เห็นคุณ snowwhite ไปสักพ่อทองอันนี้แล้วแต่ท่านจะสักให้ด้วยหรือปล่าวค่ะ พอดีแพลนทำร้านอาหารที่ต่างประเทศนะค่ะ และชอบสักเป็นการส่วนตัวเลยอยากได้เสริมความมั่นใจไปเห็นกระทู้ดอกบัวที่ต้นคอด้านหลังงามมากเลยค่ะ ถ้าต้องการไปที่พ่อทอง ภาต้องทำยังไหงบ้างค่ะ ตอนนี้อยากได้ทั้งบางพระและพ่อทองค่ะ แฟนจะมาเดือนหน้าเขาว่าจะสักด้วยเหมือนกัน คุณ novaimmage อ.หนวด สักแล้วมีพระเป่าพุทธคุณไหมค่ะ

novaimmage โพสต์เมื่อ 24-6-2011 20:03

อันนี้ผมไม่ทราบนะครับ พอดีว่าเคยไปที่วัดบางพระแค่ครั้งเดียว แต่เห็น ยันต์ที่อาจารย์หนวด ท่านสัก สวยดีเหมือนกันครับ เส้นคม แต่เหมือนว่า อ.ท่านสักอยู่ที่บ้านที่ ที่เมืองกาญนะครับ จะมาบางพระเป็นครั้งคราวครับผม

weerayute โพสต์เมื่อ 24-6-2011 21:36

พ่อทอง ก็เช่นเดียวกันครับแล้วแต่ท่าน จะพิจารณาไป แต่ลองขอดูก็ได้ ท่านใจดีครับผม ค่าครูไม่ได้กำหนดแล้วแต่ศรัทธา ส่วนมากศิษย์ใส่กัน 100 บาทครับ ไป ซื่อดอกไม้ธูปเทียนไปด้วย ปากซอย ทางเข้าบ้านพ่อมีขายครับ ตอนนี้ พ่อ อยู่ ต่างประเทศ ไม่นานนี้คงกลับ ครับ

ผิดพลาดประการใดขออภัย ณ ทีนี้ ขอบคุณครับ

kotaro โพสต์เมื่อ 24-6-2011 21:50

อาจารย์หนวด จะมาช่วยสักทุกวันเสาร์อาทิตย์นะครับ
ค่าครูวัดบางพระแท้ๆ คือ 25 บาท บุหรี่1ซอง ดอกไม้ธูปเทียน
ส่วนเรื่องที่ว่าเลือกยันต์ได้ไหม เอาจริงๆ
ถ้าเป็นวัดบางพระแท้ๆ (ย้ำว่าของแท้ปฏิบัติกันมาตั้งแต่สมัยหลวงปู่หิ่มอาจารย์ของหลวงปู่เปิ่น)
ไปถึงหันหลังอย่างเดียวครับ สมัยก่อนใครไปขอกับหลวงปู่มากๆท่านก็ไม่สักให้
เพราะท่านถือว่า "เป็นลูกศิษย์จะมารู้ดีไปกว่าครูได้ยังไง"
ส่วนสักกับอาจารย์หนวดแล้ว ต้องให้พระท่านเป่าให้หรือไม่อันนี้ก็แล้วแต่คุณครับ
เพราะเท่าที่ผมทราบในปัจจุบันสำหรับฆารวาสที่ทำการสักยันต์ที่วัดบางพระ อาจารย์หนวดเป็นคนเดียว
ที่ได้เรียนวิชาสักมาอย่างถูกต้องตามตำราแทบทุกอย่าง

novaimmage โพสต์เมื่อ 24-6-2011 22:02

ครับ ตามท่าน kataro ด้านบน เลย ผมก้ไม่ค่อยรู้อะไรมากมายหรอกครับ
สำหรับผมสายบางพระผมสัก กับ อ.ญาวัดนางเหลียวครับ เพราะผมอยู่ สุโขทัย

weerayute โพสต์เมื่อ 25-6-2011 02:39

ขอเสริมอีกนิด ท่าสนใจวัดบางพระ ต้อง มาศึกษาที่เว็บบอร์ดแห่งนี้เลยครับท่าน

http://www.bp.or.th/webboard/index.php

Pha1717 โพสต์เมื่อ 25-6-2011 20:29

ขอบคุณทุกท่านมากเลยค่ะ ชักสนใจไปฝากเนื้อฝากตัวกลับพ่อทองสะแล้ววใกล้บ้านด้วยค่ะ แล้วตามอ่านของเพื่อน ๆ ชักเกิดศรัทธา จะตามข่าวนะค่ะว่าพ่อจะกลับเมื่อไร ยังไหงใครทราบรบกวนแจ้งด้วยนะค่ะ ขอบคุณในน้ำใจของทุกท่านมากค่ะ

Pha1717 โพสต์เมื่อ 25-6-2011 21:32

ของพระอาจารย์ปุ้มก้ออยากได้ค่ะ เพราะมีของบูชายหลายอย่างเยี่ยมมมไปเลย ^^ แต่เท่าที่รู้ท่านไม่สักให้ผู้หญิงนะค่ ผิดพลาดประการใด้บอกกันได้ค่ะ อต่อีก 2 ท่านจะลองหาขอ้มูลดูค่ะ

ballniceapp โพสต์เมื่อ 25-6-2011 22:28

แนะนำพระอาจารย์ปุ้มด้วยครับ มีลูกศิษย์ที่เป็นฆราวาสช่วยท่านสักอยู่ครับ ลองไปที่กุฏิดูก่อนครับ ถ้าท่านไม่สักให้ ก็ให้ท่านลงนะหน้าทอง หรือสาริกาให้ก็ได้ครับ ขอให้โชคดีครับ

weerayute โพสต์เมื่อ 25-6-2011 22:36

ครับผม ไว้ได้ข่าวยังไง ไม่ผมก็คงมีพี่น้องมาแจ้งให้ทราบว่าพ่อกลับมาวันไหน ให้ทราบโดยทั่วกัน

wongrad โพสต์เมื่อ 26-6-2011 11:01

เข้าไปหาที่กุฏิพระอาจารย์ต้อยเลยครับ...ไปหาอ.หนวด..หรือว่ากุฏิหลวงพี่ญา....ชอบและัสะดวกตรงไหนไปตรงนั้นเลยคับ

Pha1717 โพสต์เมื่อ 26-6-2011 11:37

วันนี้จะเข้าไปเป็นศิษย์อาจารย์ถึงคร้าา แล้วจะมาเหล่าให้ฟังง
หน้า: [1] 2 3 4
ดูในรูปแบบกติ: ถ้าต้องการไปสักที่วัดบ้างพระต้องทำอย่างไรบ้างค่ะ