xxxx โพสต์เมื่อ 16-12-2009 12:56

เอ้าฯ มาเรียกผมอาจารย์ มิบังอาจครับ มิบังอาจ

เอาเป็ ...
ต้นฉบับโพสโดย beam^^pinklao เมื่อ 10-12-2009 11:01 http://khalong.com/board/images/common/back.gif

ก็เกือบได้ไปอยู่กับท่านไม่ใช่หรือครับ

xxxx โพสต์เมื่อ 16-12-2009 12:58

เอาเป็นว่า พระอาจารย์มนตรี (อ.หนุ่ม) วัดบางแวกท่านมีครูบาอาจารย์ที่รับวิชาสายปู่ฟ้อนมา แน่นอน ครับ
ส่วนเป็นพระเกจิหรือฆราวาสท่านไหนนั้น
ขอปิดไว้ก่อนครับ

***** ก็เกือบได้ไปอยู่กับ ท่านไม่ใช่หรือครับ *****

beam^^pinklao โพสต์เมื่อ 16-12-2009 15:10

แก้ไขล่าสุด beam^^pinklao เมื่อ 16-12-2009 15:11

ยินดีต้อนรับ จอมขมังเวทย์แห่งทุ่งสาธุประดิษฐ์ครับ

ยอมสมัครสมาชิกซะทีนะ ซุ่มมานาน หุหุ ^^

เกือบจริงแหละครับ .... แต่ว่ายังสลัดมารในใจไมพ้น ....

ต้องขอหลีกก่อนครับ

ด้วยความเคารพ

beam^^pinklao โพสต์เมื่อ 16-12-2009 15:32

เพิ่มเติมนะครับ กระทู้นี้ไม่จบง่ายฯหรอกคับ

จุดประสงค์เพื่อเทอดทูนพระคุณครูบาอาจารย์ไม่มีเจตนาอื่นใด ขอน้อมอาจาริยบูชา

สายหลวงปู่ทอง อายะนะ วัดราชโยธา มีนบุรี กรุงเทพมหานคร

หลวงปู่ทองท่านนี้ เป็นพระเถระในยุคเดียวกับ สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต พรหมรังสี) วัดระฆังโฆษิตาราม บางกอกน้อย กรุงเทพมหานคร และยังเป็นสหธรรมมิกกับ หลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ชัยนาท ศิษย์ในท่านหลวงปู่ทอง (ที่เป็นอาจารย์สัก)ท่านนี้มีหลายท่านด้วยกันที่บันทึกไว้แน่ชัดคือ

1 อาจารย์แก้ว ค้ำวิบูลย์ท่านนับว่าเป็นศิษย์เอกของหลวงปู่ทองเลยทีเดียว และท่านอาจารย์แก้วท่านนี้เป็นผู้สร้างเหรียญหลวงปู่ทอง รุ่นแรกด้วย ( 117 ปี) ศิษยฺของอาจารย์แก้วส่วนใหญ่จะอยู่ย่าน วรจักร เทเวศน์ เป็นส่วนใหญ่

2 อาจารย์แถวท่านเป็นคนละแวกวัดราชโยธานี้เอง อาวุโสนับเป็นรองมาจากอาจารย์แก้ว

3 อาจารย์เจ็กสามแยกไฟฉาย เขตบางกอกน้อย กรุงเทพมหานคร อาจารย์เจ็กท่านนี้เป็นลูกชาวสวน พระประแดง วัยเยาว์ท่านไม่ใด้ศึกษาตำราเรียน จึงไม่รู้หนังสือแต่ด้วยความเป็นคนที่ชอบวิชา คาถาอาคมจึงฝากตัวเป็นศิษย์อาจารย์แก้ว ต่อมาท่านอาจารย์แก้วใด้พาท่านไปฝากให้เรียนกับหลวงปู่ทอง ด้วยความเพียรพยายามบวกกับสติปัญญาความจำของท่านเป็นเลิศ จึงใด้รับการถ่ายทอดวิชามามาก นับเป็นศิษย์ของหลวงปู่ทองท่านสุดท้ายที่ทันในสมัยชีวิตหลวงปู่ทอง

4 หลวงพ่อเกษม อาจารสุโภ วัดม่วง อำเภอวิเศษชัยชาญ จังหวัดอ่างทอง (ละสังขารแล้ว) หลวงพ่อเกษมท่านเรียนมาจากศิษย์ของศิษย์หลวงปู่ทองอีกทีหนึ่ง ถ้าจำไม่ผิดคือ อาจารย์สีลา จารแสง หลวงพ่อเกษมท่านนี้สมัยก่อนคนไปรับการสักจากท่านกันมาก สักเสร็จลองฟันให้ดูกันเลยทีเดียว

(^-^)

jomyut-pjn โพสต์เมื่อ 19-12-2009 15:51

พูดถึง หลวงพ่อเกษม วัดม่วงเเล้ว ผมรู้จักดีครับ

พระพุทธรูปองค์ใหญ่ที่วัดสร้าง โดยวัดเเละโรงเรียนของผมซึ่งจัดกฐินไปทุกปี สร้างจนพระเสร็จ

วัดท่านสวยงามมากครับ เเละไม่เเน่ครับหลังปีใหม่ผมอาจจะเเจกพระนางพญาของหลวงพ่อพร้อมใบฝอย

เเต่.........ตอนนี้ผมต้องไปค้น ๆก่อนว่าอยู่ตรงไหนครับผม

beam^^pinklao โพสต์เมื่อ 20-12-2009 12:03

พูดถึง หลวงพ่อเกษม วัดม่วงเเล้ว ผมรู้จักดีครับ

พระพ ...
ต้นฉบับโพสโดย jomyut-pjn เมื่อ 19-12-2009 15:51 http://khalong.com/board/images/common/back.gif

ด้วยความเคารพ ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับถ้าจะเอามาแจกให้พี่ฯเพื่อนฯ ในเว็บ

เพราะพระของท่านเป็นของดีที่น่าใช้ ทีเดียว

beam^^pinklao โพสต์เมื่อ 23-12-2009 11:41

+++ เพิ่มเติมครับ ++++

อาจารย์ถวิล ตลิ่งชัน (ฆราวาส)

เมื่อประมาณ ช่วง 20 กว่าปีที่แล้ว ผู้ที่ชื่นชอบรอยสักอักขระในเขต กทม และปริมณฑล ฝากตัวเป็นศิษย์กับพ่อถวิลท่านนี้มาก รวมทั้งพระอาจารย์อภิญญา วัดบางพระ ด้วย ที่เป็นศิษย์ในสำนักนี้ (อยากรู้ถามดูใด้ครับว่าจริงหรือปล่าว)

ศิษย์ที่ท่านครอบวิชาให้มีมากหลายคนแต่ที่ทราบแน่ชัดคือ พระอาจารย์หน่อย วัดนก เขตภาษีเจริญ กรุงเทพมหานคร อยากทราบเชิญที่วัดนกใด้ครับ

หลวงพ่อยอด อินทรส วัดดอนหวาย อำเภอสามพราน จังหวัดนครปฐม

หลวงพ่อยอดท่านนี้มีชีวิตอยู่ในช่วงปี 2400 กลางฯ และละสังขารไปก่อน ปี 2500 (จำไม่ใด้จริงฯ) ลายสักของท่านนั้นเป็นวิชามาจากทางพม่า เรียกว่าสักมอม แต่ไม่มีชื่อเสียงไปไกล จะทราบกันแถบจังหวัดมากกว่า ศิษย์เอกของหลวงพ่อยอดคือ หลวงพ่อเท้ โกวิโท วัดดอนหวาย แต่ไม่มีข้อมูลว่าท่านทำการสักต่อจากหลวงพ่อยอด

^^

เล็ก โพสต์เมื่อ 16-2-2010 10:41

แก้ไขล่าสุด เล็ก เมื่อ 16-2-2010 10:45

พีๆลองแวะเยี่ยมชมเวปของอาจารย์เอื้อ เหล็งหวาน อาจารย์สักยันต์ที่น่านับถือท่านหนึ่งในจ.ราชบุรี มีลูกศิษย์ทั่วสารทิศที่นับถือท่านครับ ลองแวะเวียนเข้าไปในลิงค์นี้ครับ เวปของอาจารย์เอื้อ เหล็งหวาน
http://www.arjanuea.com/index.php

จาก
เล็ก บางพลี

monkeyboomboom โพสต์เมื่อ 2-3-2010 20:59

ขออนุญาตนำข้อมูลไปเผยแพร่นะคะ ท่านเจ้าเมือง จากเว็บเพื่อนบ้าน จอมเวทย์จร้า

Cowtaro โพสต์เมื่อ 8-3-2010 21:50

เพิ่มเติมนิดสำหรับ(อ.หนู ดำเนิน) ยังมึลูกศิษย์ท่านสักอยู่ ชื่อท่านพ่อหลวย ธงทัดหูของท่านยังสุดยอดอยู่ ถ้าผมจำไม่ผิด บ้านท่านพ่อหลวย อยู่แถวๆๆสมุทร ไม่สาครก็สงครามนี้ แหละ แถวนั้นจะมีวัด หลวงพ่อโตอยู่ ไม่ได้ไปนานแล้ว

boat_vios86 โพสต์เมื่อ 24-4-2010 14:48

ผมเองๆผมศิษย์พ่อเจียกโพธิ์ดำ เสียใจและเสียดายมากครับที่พ่อท่านจากไป ผมเลยสักน้ำมันกับท่านตอนม.3 แล้วกลับมาสักแบบจริงจังอีกที ท่านเสียไปแล้ว เท่าที่ผมทราบมีลูกศิษย์คนนึงที่ได้รับวิชามาจากพ่อเจียก ชื่อ อ.หมีครับ แต่ตอนนี้ท่านไม่สักแล้วครับ ผมเพิ่งไปเยี่ยมมา คงมีปัญหาหลายๆอย่างอ่ะครับ อ.หมีได้เข้มสักของพ่อเจียกโดยตรงเลยครับเลย ท่านเอามาให้ผมดู

buabangbai โพสต์เมื่อ 3-6-2010 00:57

ศิษยฺที่เรียนวิชากับ อ.ลำเจียก จันคง ที่ผมทราบชัดๆก้อคือ พระอาจารย์สุวิทย์ (หลวงอาปื๊ด) วัดกุนนทีรุทธาราม (วัดห้วยขวาง) ครับ

ส่วน อ.ทอง สนธิรอด ก้อเคยไปสักกับท่านอาจารย์เจียกเหมือนกัน

ขอบคุณ

buabangbai โพสต์เมื่อ 13-6-2010 05:47

+ + เพิ่มเติมข้อมูลครับ + +

อาจารย์ฮะ ก้อยประเสริฐ หรือพ่อฮะ วัดใหญ่ศรีสุพรรณ วงเวียนใหญ่ กรุงเทพมหานคร อาจารย์ฮะท่านนี้เป็นอาจารย์ฆราวาสในยุคเดียวกับ ท่านอาจารย์เที่ยง น่วมมานา ลูกศิษย์อยู่ในแถบฝั่งธนนี้เยอะพอสมควร ท่านอาจารย์ฮะมียันต์ที่เป็นสัญลักษณ์พอจะจำกันใด้ก้อคือปลาไหลเผือกนั่นเอง ศิษย์ของอาจารย์ฮะที่รับวิชาไปก้อคืออาจารย์หมาน แต่ปัจุบันไม่ทราบว่ามีใครสืบทอดไว้หรือไม่**อยากรู้มากกว่านี้ขอให้ท่านไปสอบถาม อ.ทอง สนธิรอดครับ

อาจารย์บุญลือ วัดดุสิตาราม เขตบางกอกน้อย อาจารย์บุญลือท่านมีสำนักอยู่ไกล้บ้านท่านอาจารย์เที่ยง น่วมมานาที่สุด ห่างกันแค่เพียงคลองบางกอกน้อยกั้นเท่านั้น ปัจุบันไม่สืบทราบว่ามีใครสืบทอดวิชาไว้เป็นที่น่าเสียดาย

อาจารย์เยื่อ วงษ์น้อยพุทธมณฑลสาย 4   อาจารย์เยื่อท่านนับใด้ว่าเป็นครูใหญ่ในสายพ่อแก่ทั้งหลาย ไม่ว่าจะเป็น อ.โกมินทร์ ที่เป็นร่างทรงของพ่อแก่ที่จังหวัดปทุมธานี และอาจารย์สักอีกหลายๆท่าน (นึกชื่อไม่ออก) ปัจุบันท่านอาจารย์ชวนซึ่งเป็นลูกชายของอาจารย์เยื่อ ยังรับหน้าที่การสักสืบต่อมา

buabangbai โพสต์เมื่อ 13-6-2010 05:57

อาจารย์ปลั่ง บางลำภู กรุงเทพมหานคร อาจารย์ปลั่งท่านนี้เป็นอาจารย์ฆราวาสในยุคเดียวกับหลวงพ่อหรุ่น เก้ายอด วัดอัมพวันครับ ประวัติว่าเป็นอาจารย์ท่านหนึ่งของท่านอาจารย์เที่ยง น่วมมานาด้วย แต่ลึกๆยังมิอาจสืบค้นใด้จึงขอติดไว้ก่อนครับ

**เพิ่มเติมข้อมูลเก่าๆ อ่านซักหน่อยมีประโยชน์

- พระครูตุ๋ย วัดอนงคาราม ท่านเป็นศิษย์เรียนวิชาลงน้ำมันโสฬสสายวังหน้ามาจากครูอุไร มนตรีกุล ณ อยุธยา ครับ

- อาจารย์ถวิล ตลิ่งชันยังมีศิษย์เป็นฆราวาสอยู่อีกคือท่านอาจารย์แดง กันภัย ที่บางใหญ่ นนทบุรีครับ

พอก่อนแล้วกันเดี๋ยวมีเรื่อยๆ ง่วงจัง ^ ^

น้ำ โพสต์เมื่อ 23-6-2010 16:41

ขอคุณสำหรับความรู้....ขอบคุณครับ
หน้า: 1 [2] 3
ดูในรูปแบบกติ: สุดยอดสำนักสักยันต์ -ลงอาคม ของเมืองไทย