bluetus โพสต์เมื่อ 2-7-2012 21:10

ท่านใดมีความรู้เรื่องบูชาเศียรครูบ้างค่ะ

คือที่บ้านบูชาเศียรครู แต่มาเรียนมาอยู่หอถ้าจะนำเศียรครูมา แต่เป็นเศียรเล็กมาบูชาจะเหมาะสมไหมค่ะ
อีกเรื่องค่ะ มีรูปปั้นหลวงปู่ทวด และพระท่านอื่นๆ จะเป็นการเหมาะสมไหมค่ะ

pairpairpair โพสต์เมื่อ 2-7-2012 21:16

{:10_191:}{:10_191:}{:10_191:}

arm2499 โพสต์เมื่อ 2-7-2012 21:38

{:7_150:}{:7_150:}

top โพสต์เมื่อ 2-7-2012 21:44

ไม่น่าะมีปัญหานะครับ ถ้าเรานำท่านมาบูชาเเล้วเราสบายใจ ก็นำมาได้เลยครับ {:8_169:}

wantlun โพสต์เมื่อ 2-7-2012 21:45

ให้เรียก ศีรษะโขน ศีรษะครู ก็พอนะครับ

kaineverdie โพสต์เมื่อ 2-7-2012 21:47

คือที่บ้านบูชาเศียรครู แต่มาเรียนมาอยู่หอถ้าจะนำเศ ...
ต้นฉบับโพสโดย bluetus เมื่อ 2-7-2012 21:10 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ไม่มีปัญหานิหาที่วางให้เหมาะสมก็แล้วกันเน้อ...

picnicza โพสต์เมื่อ 2-7-2012 22:00

ให้เรียก ศีรษะโขน ศีรษะครู ก็พอนะครับ ...
ต้นฉบับโพสโดย wantlun เมื่อ 2-7-2012 21:45 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

พ่อครูศิริพงษ์ท่านให้เรียกว่าหัวโขนไม่ใช่หรอครับผิดถูกประการใดขออภัยด้วย

steelpony โพสต์เมื่อ 2-7-2012 22:02

อย่างที่คุณ kaineverdie บอกน่ะครับ จัดที่ตั้งให้เหมาะสม ดูทิศดีๆ ไม่ควรอยู่ปลายเตียง ติดห้องน้ำ หรือตรงทางประตูทางเดืนครับผม

wantlun โพสต์เมื่อ 2-7-2012 22:05

พ่อครูศิริพงษ์ท่านให้เรียกว่าหัวโขนไม่ใช่หรอครั ...
ต้นฉบับโพสโดย picnicza เมื่อ 2-7-2012 22:00 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

ใช่ครับ ศีรษะครู ศีรษะโขน หรือหัวโขนก็พอ เป็ฯการใช้คำให้ถูกหน่ะครับเพราะเศียรใช้กับพระพุทธเจ้าหรือพระมหากษัตริย์ ว่ามาแบบนั้น

zx10r โพสต์เมื่อ 2-7-2012 22:12

ถ้าศรัทธาจริงๆ ก็ไปหา หัวโขนเล็กๆ นำไปขอเข้าพิธีไหว้ครูกรมศิลป์ ก็ได้ครับ

wawatep โพสต์เมื่อ 2-7-2012 22:42

ก็เข้าใจครับว่า การอยู่หอนั้นมันอยู่เป็นชั้นๆ การที่เรามีสิ่งศักดิ์สิทธิ์อยู่ในห้องแต่ห้องเราดันอยู่ใต้ห้องคนอื่น เราก็กังวลใจบางทีไอ้ห้องบนเรามันดันมีอะไรกันอีกต่างหาก เราก็ยิ่งกังวลไปใหญ่ ผมเองเคยเป็น เช่าห้องอยู่เครื่องรางของขลังก็มีที่ห้อง ทั้งพระเอยทั้งรูปเสด็จพ่อเอย(องค์คณะปติ พิฆเนศวร์) แถมที่ตัวก็ยังสักอีกต่างหากคนอื่นมันเหยียบหัวเราทุกวัน มันเปลี่ยนเสื้อผ้า เปลี่ยนผ้าอนามัย และมีกิจกรรมทางเพศบนหัวเราทุกวัน ไม่เห็นของผมจะเสื่อมเลยก็เป็นปกติดีทุกๆวัน ผมเคยถามพ่อเจียก(ครูสักยันต์คนแรกและคนเดียวของผม) พ่อบอกว่าทุกอย่างอยู่ที่ใจลูก หากเราเชื่อว่ามีของสิ่งนั้นย่อมมีและคงอยู่เสมอ แต่ถ้าหากเมื่อไหร่ใจเราหลงลืมเอาใจออกห่างและไร้ซึ่งศรัทธา(ความเชื่อ) ของสิ่งนั้นย่อมไม่อยู่กับเรา แต่ไม่ได้แนะว่าให้ไปทำผิด ทำชั่วเลว แล้วแต่ใจยังยึดถือว่ามีอันนี้ไม่ได้ คุณพระย่อมคุ้มครองคนดีเสมอ แต่ทางกลับกันหากเป็นผู้มีของดีแต่เลือกเดินทางต่ำผิดศีลธรรมและก้าวสู่อบาย ครูอาจารย์ไหนก็ช่วยไม่ได้นะลูก ที่สำคัญต้องไม่ประมาท.....
สรุป ไม่เป็นอะไรครับ หากคุณเคารพบูชาด้วยความจริงใจ และจัดวางท่านในที่เหมาะสม และบอกกล่าวท่านให้เรียบร้อยว่าเราเชิญท่านมาอยู่กะเราสิ่งใดๆที่ผิดพลาดพลั้งไป ทั้งตั้งใจก็ดีไม่ตั้งใจก็ดีลูกขอขมาลาโทษ ครูบาอาจารย์อย่าได้โกรธถือโทษลูกเลย แล้วเราก็พูด เออ เองด้วย(เป็นกุศโลบายที่ครูผมท่านสอนมาอีกทีครับ ทีแรกก็ตะขิดตะขวงใจว่าเวลาบอกกล่าวอะไรเราพูดเองเออเองดูแปลกๆ แต่ก็ใช้ได้ผลดีครับเพราะเราทำด้วยความเคารพและจริงใจ)......ขอถามว่า มีงูเห่าอยู่1ตัว วันหนึ่งมันเลื้อยลงบ่อขี้ ขึ้นมาจากบ่อขี้ก็เลื้อยไปรอดราวตากผ้าอีก แต่ถ้างูตัวนั้นมากัดคุณ คุณจะตายไหม(จำเขามาอีกทีนะ...อิอิ) สบายใจได้สาวน้อย ตราบใดที่ใจเรายังระลึกถึง ต่อให้มีหรือไม่มีรูปเคารพตัวแทนของท่าน ครูบาอาจารย์ท่านก็ปกปักรักษาและอยู่เคียงข้างเราเสมอครับ......อ้อลืมไปหากผ่านการครอบศีรษะครูมาแล้วกรุณาอย่าใส่และถอดผ้านุ่งผ้าถุงผ่านทางหัวนะครับ ให้ใส่หรือถอดทางเท้าเท่านั้น เมื่อสมัยหนุ่มๆผมมีรุ่นพี่ผู้หญิงเรียนนาฎศิลป์ อยู่มาวันนึงเธอได้ถอดผ้าถุงออกทางหัวยังไม่ทันข้ามพ้นดีเธอก็ลงไปชักแหงกๆๆ ต่อหน้าต่อตาผมเลยตอนนั้นงงและกลัวเหมือนกันครับ แต่เพื่อนร่วมสถาบันของเธอที่เป็นรุ่นพี่(พักอยู่ด้วยกัน) ก็จุดธูปเอาไปปักกลางแจ้งและบอกกล่าวขอขมาครูบาอาจารย์แทนเธอคนนั้น พอพี่คนนั้นเดินขึ้นมายังไม่ทันถึงดี เธอคนที่ชักกหยุดชักและทำหน้างงๆ พี่คนนั้นจึงบอกว่าให้เธอคนนั้นลงไปจุดธูปขอขมาครูอาจารย์ซะ.....ตั้งแต่นั้นมาเธอก็ไม่เคยนุ่งหรือถอดผ้าถุงคร่อมหัวอีกเลย............
          **(ทั้งหมดทั้งมวลเป็นความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินด้วยครับ)**

wawatep โพสต์เมื่อ 2-7-2012 22:48

การจัดวางหิ้งให้เหมาะสม ความสูงต่ำของสิ่งศักดิ์สิทธิื ให้เรียงตามนี้นะครับ พระพุทธอยู่สูงสุด พระสงฆ์พระอริยะสงฆ์อยู่รองลงมา แล้วก็ต่อด้วยเทพต่างๆ แล้วก็ต่อด้วยครูฤาษีครับ พวกพรายควรแยกไว้ต่างหากและอยู่ต่ำกว่านะครับ.....บุญรักษาครับ

pn-autogas โพสต์เมื่อ 3-7-2012 09:21

{:8_169:}{:8_169:}{:8_169:}

tak2012 โพสต์เมื่อ 3-7-2012 11:53

คงกระจ่างแล้วนะ :)

กังฟู โพสต์เมื่อ 3-7-2012 12:08

ว้าาา!!!มีคนช่วยตอบให้หมดล่ะ จะช่วยตอบให้ซะหน่อย
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: ท่านใดมีความรู้เรื่องบูชาเศียรครูบ้างค่ะ