kittisak โพสต์เมื่อ 15-5-2010 16:36

น้ำมันโสฬสสายวังหน้า

พอจะมีใครทราบเรื่องของ น้ำมันโสฬสวังหน้าของ อ.สงวน ลูกศิษย์ อ.อุไร มนตรีกุล ณ อยุทธยา

บ้างไหมครับ แบบว่าอยากจะไปเข้าน้ำมันกับอ.สงวน ครับ :victory:

cho โพสต์เมื่อ 15-5-2010 21:12

ดีมากค่ะ... ไปเถอะค่ะ!!

kittisak โพสต์เมื่อ 16-5-2010 14:40

ตอบกลับ 2# cho

คือว่าปัญหามันอยุ่ที่ว่า สำนักอ.สงวนอยู่ที่ไหนครับ แบบว่าผมอยู่ที่ต่างจังหวัดน่ะครับ ลงมาทำธุระที่ กทม อ่ะ:loveliness:

dark โพสต์เมื่อ 18-5-2010 12:36

แก้ไขล่าสุด dark เมื่อ 18-5-2010 12:47

ความจริงแล้วผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรกะเขามากหรอกนะครับ จึงผ่านกระทู้นี้ไปหลายวัน แต่จนแล้วจนรอดก็แวะมาทักทายซะหน่อย เอาเป็นว่าถ้าถามถึงบ้านของครูสงวน ก็ขอบอกไปตามนี้เลยครับ สำนักน้ำมันโสฬสแห่งนี้แต่เดิมเมื่ออาจารย์อุไรท่านยังอยู่ เคยตั้งที่ฝั่งธนบุรี ซอยวัดสังข์จายใกล้กับตลาดเจริญพาศน์ พออาจารย์อุไรท่านเสีย ก็ย้ายมาที่แห่งใหม่นี้ ย้ายมาได้ 7 ปีแล้วครับ ส่วนเรื่องอื่นขอไม่ตอบนะครับ เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรกะเขา...

ที่อยู่บ้านครูสงวน เอี่ยวสวัสดิ์ ซอยทางเข้าวัดดางดึงษ์ (ทางเข้ามี 7-11 ตรงซ้ายมือครับ) ตรงสะพานพระปิ่นเกล้า ห่างจากร้านหมูกะทะริมน้ำประมาณ 300 เมตร ถ้าเราหันหลังให้แม่น้ำเจ้าพระยา ร้านหมูกะทะจะอยู่ด้านซ้ายมือ แต่บ้านครูสงวนจะต้องเดินลอดใต้สะพานไปด้านขวามือ ไปทาง ม.มหิดล หน้าบ้านครูไม่มีที่จอดครับ ให้หาที่จอดข้างสะพานพระปิ่นเกล้าแทนนะครับ

ปกติทางสำนักเปิดลงน้ำมันทุกวันอังคาร พฤหัส เสาร์ ตั้งแต่เวลา 8:00 - 17:00 น.

ท่านใดจะฝากตัวเป็นศิษย์ในสายน้ำมันงาใหม่ ควรเตรียมของจัดพานครู ดังนี้

1.พวง มาลัย 2 พวง
2.ธูปหนึ่งกำ เทียนอย่างน้อย 1 คู่
3.เงิน 20 บาท และเศษ 1 บาทเพื่อไปแลกเป็นเงิน 6 สตางค์ค่าครูอีกทีครับ

ส่วนงานใหญ่ล่าสุดที่ผ่านมาก็คือ พิธีไหว้ครูน้ำมันโสฬสสายวังหน้าของครูอุไร ในวันเสาร์ที่ 3 เมษายน พ.ศ.2553 และล่าสุด ๆ ที่มีพิธีใหญ่ก็คือ ลงน้ำมันโสฬสวันเสาร์ 5 ที่ผ่านมานี่แหละ...

dark โพสต์เมื่อ 18-5-2010 12:38

ไม่รู้จะสอดรู้สอดเห็นไปป่าวเนี่ย เพราะปกติผมถนัดแต่สายล้านนานะครับ ดังนั้นก็ขอความกรุณาอย่าหมั่นไส้กันนะครับ ถ้าจะหมั่นไส้ก็ให้ไปหมั่นไส้ท่านเจ้าเมืองดีกว่า เล่นบอกว่า...ดีมากแต่อุ๊บอิ๊บไม่ยอมบอกต่อ...

bazz โพสต์เมื่อ 18-5-2010 17:12

ตอบกลับ 5# dark

อ่านๆ มาแล้ว ชักสนใจครับ ไม่ทราบว่ามีรายละเอียดเพิ่มมากกว่านี้อีกรึเปล่าครับ???

cho โพสต์เมื่อ 18-5-2010 20:10

แก้ไขล่าสุด cho เมื่อ 4-6-2010 05:31

โปรดอย่าหมั่นไส้เจ้าเมืองหงอยๆ คนนี้เล้ยย...ท่านดั๊กเกอร์....และท่านทั้งหลาย

อุบอิบ..อุ๊บอิ๊บ..เราก็ว่ากันไป!! ไปถูกแต่อธิบายทางไม่ถูก.. (ขอไม่เก่งสักเรื่องได้ไหม ฮ่าๆๆ)
เรื่องอธิบายทาง เรียกสถานที่ ตรอก ซอย ถนน สอบยังไงก็ตก.. เป็นคนกรุงเทพแต้ๆ ไปไหนก็ยังหลง..นั่งรถเมล์ก็ผิดทาง... เบื่อตัวเองมากน้อ!! (ไม่เชื่อถามน้องๆ ที่ชอบไปสิ แล้วจะได้คำตอบ ฮ่าๆๆ)

ครูสงวน ท่านก็เป็นคนแรกที่เปิดโครงการบริจาคเงิน..ร่วมไถ่ชีวิตโค กระบือ กับเว็บเรา (เมืองเสน่ห์กาหลง) ไฉนเลยจะไม่อยากนำเสนอเจ้าคะ!! (ถ้าท่านจะไม่เหนื่อยเกินไป หากท่านทั้งหลายจะกรูไปหา)

ศิษย์พี่-ศิษย์น้องท่านใดไป ต่างทราบดีว่า นอกเหนือจากการลงน้ำมันโสฬสวังหน้าแล้ว คงเห็นว่ามีวัตถุมงคลน่าสนใจหลายรายการ อาทิ
[*]สีผึ้งเมตตา (ฝังเม็ดกาหลง) [*]น้ำมันเก้ากลิ่น[*]แหวน[*]ตะกรุดเมตตา

แล้วเจอกันที่บ้านครูสงวนนร้า... ลงน้ำมันโสฬสกันจ๊ะ เมตตากันคุณไสยล้ำเหลือ!!

เมื่อลงแล้ว.. แยกผ้าเช็ดหน้าเด็ดขาด ห้ามรวมกับผ้าเช็ดตัว
               ห้ามกินอะไรซี้ซั้ว (กันคนเอาของดำให้กิน เพราะน้ำมันโสฬสกันไม่ได้หากกินเข้าไปในตัว)

ปะป๊าไม่อยู่ สงสัยได้เวลาท่องเที่ยวไปตามที่ต่างๆ แล้ว!!! ลูกๆ พร้อมก็ไปกันจ๊ะ!!

dark โพสต์เมื่อ 18-5-2010 22:14

แก้ไขล่าสุด dark เมื่อ 18-5-2010 22:16

วิชาเรียกน้ำมันโสฬสเข้าตัวเนี่ย เป็นวิชาเฉพาะในสายวังหน้าครับ จะแยกเฉพาะออกมาจากสายวังหลวง โดยผู้ที่จะทำได้จริงนั้นต้องฝึกฝนญาณสมาธิอย่างมาก ที่สำคัญต้องตรวจอิทธิคุณของน้ำมันที่ลงไปด้วยว่าได้แค่ไหน นอกจากครูสงวนแล้ว ศิษย์รุ่นเดียวกันที่ได้ศึกษาวิชานี้มาจากครูอุไร ก็มีอาจารย์เฟี๊ยม คำจั่นและอาจารย์ประคอง รุ่นเจริญครับ ตอนที่ครูอุไรท่านเสียใหม่ ๆ ไม่มีลูกศิษย์คนไหนที่จะรับสืบทอดตั้งสำนักลงวิชานี้เลยซักคน แต่โดยมติที่เป็นเอกฉันทน์แกมบังคับสุดท้ายครูสงวนท่านจึงถูกโหวตเป็นเดอะสตาร์ เอ๊ย...ผู้ดูแลสำนักเรียกน้ำมันโสฬสสายวังหน้าแห่งนี้ครับ เพราะขณะนั้นมีอายุน้อยที่สุดและยังไม่มีภาระอะไรมากมาย จากวันนั้นจนถึงวันนี้ก็กว่า 40 ปีแล้วมั้ง ส่วนอาจารย์เฟี๊ยมนั้น ปัจจุบันท่านเสียชีวิตแล้วแต่กระดูกใสเกือบเป็นแก้ว โดยท่านเชื่อมั่นในวิชานี้มาก ส่วนอาจารย์ประคองนั้น ขณะนี้ท่านเป็นหนึ่งในตองอู สายวิชาฝังเข็มทองครับ หรือที่เรียกว่าเข็มทองคนองฤทธิ์ อันดับหนึ่งในยุทธจักรตอนนี้ สายหลวงปู่พิมพ์มาลัย วัดหุบมะกล่ำ ส่วนที่ท่านเจ้าเมืองเอ่ยถึงน้ำมันเก้ากลิ่นนั้น ครูสงวนท่านจะลงแผ่นทองด้วยน้ำมันหอมนี้ เพื่อผลทางเมตตามหานิยมของลูกศิษย์ครับ...ไม่ค่อยรู้อะไรมากเลย อยากไปที่สำนักเหมือนกันครับ แต่ยังไม่เคยไปแล้ว ส่วนข้อมูลนั้นรู้อยู่เหมือนกัน ตั้งแต่ครูสาย มาถึงครูสอน พ่อของครูอุไร จนมาถึงครูสงวนในวันนี้แหละครับ...ถ้าขยันพิมพ์จะแวะมาเล่าสู่กันฟังนะ.

บอส ดินแดง โพสต์เมื่อ 19-5-2010 02:08

แก้ไขล่าสุด บอส ดินแดง เมื่อ 19-5-2010 02:12

วิชาเรียกน้ำมันโสฬสเข้าตัวเนี่ย เป็นวิชาเฉพาะในสาย ...
ต้นฉบับโพสโดย dark เมื่อ 18-5-2010 22:14 http://khalong.com/board/images/common/back.gif

เอ่อ.....ต้องขอขอบคุณ
คุณพี่ vision และคุณพี่บุญรักษา
แห่งเว็ปไซด์ สวนขลัง.com
ที่ให้ข้อมูลในศาสตร์แห่งการประสิทธิ์วิชา
ลงน้ำมันโสฬส สายวังหน้าของคุณครูสงวน เอี๋ยวสวัสดิ์ มาเผยแพร่เกียรติคุณของครูบาอาจารย์
ในสายวังหน้า ครับ

ข้อความข้างบนที่ผมอ้างอิงเครดิตข้อมูลจาก

http://www.suankhlang.com/ipb//index.php?showforum=11ตามนี้ครับผม

amulet โพสต์เมื่อ 19-5-2010 10:04

แหมทั้ง 2 ท่านให้ข้อมูลมาดีจริงๆทั้งท่านเจ้าเมือง และท่าน dark เยี่ยมยุทธ จริงๆ ผมเองก็ไปลงน้ำมันกับครูสงวนน่าจะสัก 40-50 ครั้งแล้วครับ ครูสงวนท่านเป็นคนปฎิบัติ ใส่บาตรทุกเช้า ไม่มีการเรียกร้องค่าครูใครจะทำก็ได้ไม่ทำก็ได้แต่จริงๆแล้วก็ต้องมีบ้างเพราะครูเองก็ไม่มีเงินเดือน มีแต่เงินเกษียน ที่ได้จากทางราชการ เพราะครูสงวนท่านเคยทำงานราชการมาก่อน อยู่ 2 คนกับคุณป้าครับ ไปทุกครั้งท่านก็มีเมตตาทุกครั้ง ส่วนสีผึ้งและน้ำมันที่เจ้าเมืองพูดถึง ราคาต่อตลับและราคาน้มันก็ขวดละ 20 บาท ครูท่านทำแบบให้ใช้จริงๆไม่ได้ตั้งราคาอะไรเลย แถมใช้ดีอีกต่างหากครับส่วนน้ำมันโสฬสนั้นหรือยันต์โสฬส มีอิทธิคุณเหลือคณานับ มีคุณวิเศษหลายอย่างครับ จะมีติดไว้ที่บ้านครูไปอ่านกันได้ครับ สำหรับการลงน้ำมันนั้นลงได้ทั้งหญิงและชาย ผู้ชายจะลงที่ลิ้นปี่และที่ฝ่ามือซ้าย ส่วนผู้หญิงจะลงที่ฝ่ามือและท้ายทอยครับ เมื่อลงเสร็จแล้วครูก็จะลงทองที่หน้าผากลงกระหม่อมเป็นเมตตา มหานิยม สำหรับสถานที่นั้นตามที่คุณ dark แจ้งไว้ครับ ถ้าไม่เคยไปจะสังเกตุยากหน่อยเพราะตึกที่ท่านอยู่ไม่ได้ติดป้ายบอกไว้ครับแต่หน้าบ้านครูจะมีร้านขายก๊วยเตี๋ยวหมุน้ำตกอญุ่ครับจากปากซอย เดินเข้าไปตึกห้องที่5 น่าจะได้ครับ

bazz โพสต์เมื่อ 19-5-2010 11:56

แก้ไขล่าสุด bazz เมื่อ 19-5-2010 12:00

ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลครับ

dark โพสต์เมื่อ 19-5-2010 13:52

เอ่อ.....ต้องขอขอบคุณ
คุณพี่ vision และคุณพี่บุญรักษา
...
ต้นฉบับโพสโดย บอส ดินแดง เมื่อ 19-5-2010 02:08 http://khalong.com/board/images/common/back.gif

- ข้อมูลที่ผมเอามาลงนี้ ไม่ได้อ้างอิงมาจากเวปสวนขลังหรอกนะครับ เพิ่งรู้ว่ามีข้อมูลตรงนี้ลงด้วย ต้องขอแวะไปอ่านเพิ่มความรู้หน่อยแล้ว ความจริงแล้วเป็นข้อมูลที่ผมสรุปเอามาจากหนังสืออุณมิลิต ปีที่ 6 ฉบับที่ 71 72 73 และ 74 โดยผู้เขียนชื่อ คุณเขมจารี จึงขออ้างอิงให้เกียรติผู้เขียนไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ และบทความที่ลงนั้นผมเชื่อว่าผู้ให้ข้อมูลก็คือ ตัวครูสงวนเองนะครับ ลองไปสืบค้นหาอ่านกันได้ มีภาพประกอบมากมายเลยทีเดียว.

dark โพสต์เมื่อ 19-5-2010 13:55

เข้าไปอ่านที่เวปสวนขลังแล้ว มีข้อมูลที่หนังสือไม่ได้เอาลงไว้เยอะทีเดียว ต้องขอขอบคุณที่แวะเอามาฝากนะครับ เยี่ยมเลย.

kittisak โพสต์เมื่อ 20-5-2010 15:30

ขอบพระคุณทุกท่านครับที่สละเวลาอันมีค่ามาให้ข้อมูล ก็ประมาณต้นเดือนหน้าครับจะไปหาอาจารย์สงวน

busawan โพสต์เมื่อ 3-6-2010 20:37

วันก่อนไปหาครูสงวนที่สำนักเห็นท่านเจ้าเมืองก็ไปเห็นพรรคพวกเข้าชี้ให้ดูครับ
วันก่อนก็เจอที่บ้านพ่อทองด้วยท่านเจ้าเมืองนี้เด็ดจริงๆๆ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10
ดูในรูปแบบกติ: น้ำมันโสฬสสายวังหน้า