ตั้งให้กาหลงเป็นเว็บแรกที่คุณเลือก เก็บกาหลงไว้เป็นเว็บโปรด
เข้าสู่ระบบ สมัครเป็นสมาชิกกับกาหลง
Khalong Amulet
ดู: 765|ตอบ: 13
ซ่อนแถบด้านข้าง

เรื่องราวดีๆตอนเป็นทหาร

[คัดลอกลิงก์]
dook โพสต์เมื่อ 4-6-2013 18:20 | แสดงโพสต์ทั้งหมด |โหมดอ่าน
                  สวัสดีพี่น้องชาวกาหลงทุกท่านครับช่วงนี้เหงาๆ เลยอยากเล่าประสบการณ์ที่เคยเจอมาตอนเป็นทหารเกณฑ์ให้ทุกท่านได้อ่านเล่นกันหน่อยนะครับ
                  ผมเป็นทหารเกณฑ์สังกัดทหารบกผลัดที่ ๑/๕๕ ผมป็นหนึ่งปีครับส่วนอยู่หน่วยไหนผมขอเก็บเป็นความลับนิดนึงนะครับ ช่วงที่เข้าไปแรกๆยอมรับเลยครับว่าปรับตัวยากจริงๆต้องบอกว่าไม่ทันตั้งตัวเลยครับ ใช้เวลาในการฝึกตอนเป็นทหารใหม่๒เดือนครับ เพื่อเปลี่ยนจากอุปนิสัยที่ยังเป็นพลเรือนให้เป็นทหารเต็มตัวทั้งกายและใจครับ ในห้วงการฝึกสัปดาห์แรกก็เป็นการปรับสภาพร่างกายซะเป็นส่วนใหญ่ แต่ก็คงเหมือนทุกๆที่และครับพวกเราต้องตื่นตั้งแต่ตี๕เพื่อมาวิ่งทุกเช้า วันละ๔-๕รอบสนาม สนามก็กว้างประมาณ๑ กิโลครับต้องบอกว่าช่วงแรกก็แทบไม่ไหวเหมือนกันครับ พอพวกเราเริ่มปรับตัวได้แล้วก็มาเริ่มฝึกท่ามือเปล่าต่างๆ ครับใช้เวลาในการฝึกท่ามือเปล่าก็ประมาณ๑เดือนละครับ ส่วนคนที่สงสัยว่าท่ามือเปล่าคืออะไร ท่ามือเปล่าก็คือ ท่าซ้ายหัน ขวาหัน อะไรประมาณนี้ละครับ แต่มีอีกเยอะครับถ้าจะให้เล่าคงยาวมากครับ
                 ส่วนในช่วงของเดือนที่๒ก็จะมาเป็นท่าอาวุธครับเราต้องฝึกคู่กับปืนครับ ไม่ว่าจะเป็นท่ายิงต่างๆ ในช่วงท้ายๆของการฝึกอาวุธก็จะเป็นการยิงปืนครับ นี่ละครับที่ทุกคนรอคอยและเมื่อเราได้ยิงปืนเมื่อไหร่มันก็เป็นสันญาณว่า พวกเราใกล้จะได้กลับบ้านกันแล้ว ตอนไปยิงปืนต้องบอกว่าตื่นเเต้นมากครับ เพราะว่าถ้าเป็นปืนสั้นหรือปืนลูกซองผมก็พอเคยเห็นอยู่แต่สิ่งที่ผมกำลังจะยิงนี้มันคืออาวุธสงคราม แต่ต้องบอกว่ารุ่นเก่าด้วยครับเรื่องเสียงนั้นไม่ต้องพูดถึง ดังมากๆครับ มีเพื่อนหลายคนที่ยิงปืนเสร็จและกลับมาหูดับอยู่หลายวันเลยครับเพราะตอนยิงไม่ได้มีแค่ปืนของเรากระบอกเดียวครับ มีของเพื่อนคนข้างๆ ในแนวยิงเดียวกันหลายคนครับเลยไม่ต้องบอกว่าเสียงจะดังขนาดไหนครับ หลังจากยิงปืนจบก็เป็นการออกฝึกภาคสนามครับเป็นการไปฝึกในป่า เข้าสถานีทดสอบจิตใจตอนการคืนและการฝึกประสาทสัมผัสตอนการคืน คือการฟังเสียง ดมกลิ่น ชิมรส แล้วให้เราบอกมาว่าเสียงที่เราได้ยิน หรือสิ่งที่เราได้กลิ่น หรือรสชาติที่เราได้ชิมนั้น คืออะไร หลังจากคืนแรกผ่านไปพวกเราก็เข้านอนต้องบอกว่าพวกเรากางเต้นอนเองครับเราได้รู้เลยครับวันนั้นว่านอนกลางดินกินกลางทรายเป็นแบบไหน ตอนปะมาณตี๒ ต้องตื่นมาเข้าเวณครับ พอเช้าเราก็โหลดฐานครับและก็เริ่มภารกิจสุดท้ายคือการเดินทางไกลครับเราเดินไปเรื่อยๆเป็นหมู่ครับหมู่นึงก็มีประมาณ๑๑-๑๒คนครับ  บางหมู่มีคนเกินครับ เราไม่รู้หลอกครับว่ามาไกลแค่ไหนแล้วแต่รู้อย่างเดียวว่าพวกเราเดินมาไกลมาก ความเหนื่อยล้าบวกทั้งสัมภาระที่อยู่บนหลังและเอว และปืนอีกหนึ่งกระบอกที่ต้องสะพายไป พอประมาณ๔-๕ ชั่วโมงเราก็เดินมาถึงที่มั่นครับ และก็ขึ้นรถกลับมาที่กองพันครับ ตลอดทางพวกเราหลับมากับแทบทั้งคันครับ หลังจากกลับมาประมาณหนึ่งสัปดาห์ พวกเราก็ได้ปล่อยกลับบ้านครับ
                 นี่เป็นเพียงห้วงของการฝึกตอนเป็นทหารใหม่นะครับอยากให้พี่น้องชาวกาหลงได้อ่านเล่นครับ ส่วนหลังจากฝึกเสร็จก็ขึ้นกองร้อยครับ ต้องบอกว่าเวลาหนึ่งปีที่อยู่ที่นั้นมันทำให้ผมมองเห็นสิ่งที่ผมไม่เคยเห็นหลายๆอย่าง เป็นสถานที่ที่สอนผมให้รู้จักคำว่าลูกผู้ชาย และการเสียสละโดยไม่หวังสิ่งตอบแทน ทุกวันนี้ผมยังคิดถึงและอยากกลับไปเป็นทหารอีกครั้งจริงๆครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2รัก +25 ย่อ เหตุผล
wawatep + 10
tung + 15

ดูบันทึกคะแนน

ผู้สนใจบูชาเครื่องรางเสน่ห์มหานิยม www.khalong.com โปรดสมัครเป็นสมาชิกของเมืองเสน่ห์กาหลง..ฟรี ระวัง!! อย่าหลงเป็นเหยื่อซื้อของขลังกับุคคลจรจัดที่ไม่ได้อยู่สถานะ 'ฑูตเสน่ห์แห่งเมืองกาหลง' ผู้สนใจจำหน่ายเครื่องราง-พระเครื่อง โปรดสมัครเป็น 'ฑูตเสน่ห์แห่งเมืองกาหลง' ด่วน!! เฉพาะ L Package 1,200.-/ปี รับสิทธิ โชว์เบอร์โทรศัพท์ต่อท้ายกระทู้ฟรี! ผู้สนใจต้องการคำแนะนำ หรือปรึกษาเกี่ยวกับเครื่องรางเสน่ห์มหานิยมแบบรุนแรง (แม่ยั่วเมือง) ติดต่อ โชว กาหลง 08 9823 2665
SniPer โพสต์เมื่อ 4-6-2013 19:56 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
PHALAT โพสต์เมื่อ 5-6-2013 00:14 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สุดยอด ครับยินดีที่ มีรั้วของชาติแบบนี้
tak2012 โพสต์เมื่อ 5-6-2013 08:02 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สู้เพื่อชาติ
kiddee โพสต์เมื่อ 5-6-2013 15:48 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับรั้วของชาติ อ่านแล้วน่าภูมิใจยิ่งนัก
 เจ้าของ| dook โพสต์เมื่อ 5-6-2013 18:06 | แสดงโพสต์ทั้งหมด

ขอบคุณครับ ทหารทุกคนไม่อยากไดก้ความสงสารในการที่พวกเขาเหล่านั้นต้องลำบากหลอกนะครับ แต่สิ่งที่พวกเขาต้องการคือคำว่า กำลังใจจากแนวหลังครับ
sun โพสต์เมื่อ 5-6-2013 19:48 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
สุดยอด
judazz โพสต์เมื่อ 6-6-2013 16:12 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
เยี่ยม!!!!
suriyon โพสต์เมื่อ 8-6-2013 07:11 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
ยินดีที่ได้รู้จักกับชายชาติทหารครับ
 เจ้าของ| dook โพสต์เมื่อ 8-6-2013 10:40 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
suriyon ตอบกลับเมื่อ 8-6-2013 07:11
ยินดีที่ได้รู้จักกับชายชาติทหารครับ  ...

ยินดีครับ
suriyon โพสต์เมื่อ 8-6-2013 11:21 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
เสียดายผมไม่ได้ไปเป็นทหารเกณฑ์ เพราะจบ รด ปี3 ไม่อย่างนั้นแล้วคงมันส์กว่านี้แน่นอนครับ เกิดเป็นชายอย่าหนีทหารครับ เสียชาติเกิดหมด ดีใจที่ได้ีคุยกับชายชาติทหารทุกท่าน โดยเฉพาะทหารเกณฑ์ คุณคือชายไทยที่แท้จริง
wawatep โพสต์เมื่อ 11-6-2013 12:34 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
จงภูมิใจเถิดท่านได้สอบผ่าน วิทยาลัยลูกผู้ชายมาแล้วครับ

เจ้าของ| dook โพสต์เมื่อ 11-6-2013 13:00 | แสดงโพสต์ทั้งหมด
wawatep ตอบกลับเมื่อ 11-6-2013 12:34
จงภูมิใจเถิดท่านได้สอบผ่าน วิทยาลัยลูกผู้ชายมาแล้ว ...

วิทยาลัยแห่งนี้ยากจะลืมเลือนเหลือเกิน
คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับโพสต์นี้ได้ เข้าสู่ระบบ | สมัครเป็นชาวเมืองเสน่ห์กาหลง

รายละเอียดเครดิต

|รายชื่อผู้กระทำผิด|Mobile|Archiver 

GMT+7, 28-11-2014 01:10 , Processed in 0.066246 second(s), 14 queries , Xcache On.

เมืองเสน่ห์กาหลง Khalong Charming Town