naikaset119 โพสต์เมื่อ 31-1-2010 19:32

----ประเพณีการสักหมึกของชายล้านนา----

วัฒนธรรมประเพณีของล้านนาที่สืบทอดกันมาในสังคมคนเมืองตั้งแต่อดีตถึงปัจจุบันนั้น มีอยู่หลายอย่างที่ยึดถือปฏิบัติกันมาตลอด แต่ก็ยังมีวัฒนธรรมล้านนาอีกหลายอย่างที่ถูกมองข้าม ทั้งแง่เอกลักษณ์และระบบสัญลักษณ์ที่ผู้ทำได้พยายามสื่อความออกมาอย่างเช่น การสับหมึก หรือ การ “สัก”ลวดลายลงบนร่างกาย ซึ่งนอกจากจะมีความเชื่อเรื่องการอยู่ยงคงกระพันแล้ว การสักหมึกยังมีความสำคัญต่อการเลือกคู่ครอง ของชายล้านนาอีกด้วย
      ชาวล้านนาในอดีตชายล้านนานิยมการสักขาลายมาก เมื่อมีอายุย่างเข้าสู่วัยรุ่นจะทำการสักแทบทุกคนการสักชนิดนี้ใช้หมึกสีดำไม่มีการเสกคาถากำกับแต่อย่างใด เพราะเป็นการสักเพื่อความสวยงามตามจารีตประเพณีนิยมเป็นเอกลักษณ์ที่แสดงถึงความเข้มแข็งของลูกผู้ชายทั้งนี้เนื่องจากในอดีตคนส่วนใหญ่จะนิยมอาบน้ำในแม่น้ำหรือลำห้วยโดยแบ่งกลุ่มเป็นกลุ่มผู้ชายและกลุ่มผู้หญิง ในสมัยนั้นผู้ชายที่มีรอยสักหมึกตามร่างกายโดยเฉพาะที่ขาต้องสักขาลายด้วยจึงถือว่าเป็นผู้ชายเต็มตัวหากชายคนใดไม่ได้สักขาลายถ้าไปอาบน้ำก็จะถูกล้อเลียนว่าขาขาวเหมือนผู้หญิงควรจะไปอยู่กับกลุ่มผู้หญิงทำให้ชายผู้นั้นได้รับความอับอายมากและผู้หญิงก็ไม่ชอบผู้ชายขาขาวถือว่าเป็นคนอ่อนแอไม่สมควรเอามาเป็นคู่ครอง ด้วยเหตุนี้ผู้ชายในสมัยนั้นจึงนิยมสักขาลายแทบทุกคน   
      การสักขาลายทุกครั้งนั้นจำเป็นต้องใช้เวลาและความอดต่อความอดทนต่อการเจ็บปวดที่ได้รับ จากการสัก บางคนบอกว่าเจ็บพอทนได้ บางคนบอกว่าเจ็บเหลือประมาณ    โดนหลักสักแทงไม่กี่ครั้งก็บอกเลิกกลางคันก็มีการสักนั้นไม่ใช่เรื่องง่าย เพราะใช้หลักสักซึ่งเป็นเหล็กแหลม ทำจากเหล็กทั้งแท่งตรงปลายแหลมมาก และข้างในเป็นรูกลวงมาตามยาวเพื่อใส่สี ซึ่งมีความยาวตั้งแต่ 30-50 เซนติเมตรส่วนหัวหล่อทองเหลืองเป็นรูปต่างๆ เทวดาบ้าง สิงห์บ้าง แตกต่างกันออกไป เพื่อให้มีน้ำหนักในการกระแทกเหล็กสัก จิ้มให้เป็นลวดลายต่างๆ ลงไปใต้ผิวหนังในเนื้อขาซึ่งมีความเจ็บปวดมาก ฉะนั้นผู้ที่ถูกสักจะต้องดื่มเหล้า สูบฝิ่น หรือสูบกัญชา เพื่อให้เมาและมึนเสียก่อน เพื่อระงับความเจ็บปวด   ลักษณะการสักหมึกบนร่างกาย มีชื่อเรียกที่แตกต่างกันไปดังนี้
หมึกขาตัน      คือการสักหมึกที่สักจนดำเป็นพืดทั้งขา
หมึกขาลาย      คือสักลายสัตว์ต่างๆ ในกรอบไว้ห่างๆ พอเห็นเนื้อหนังได้บ้าง
หมึกขายาว      คือสักลายจากเอวถึงกลางน่อง
หมึกขาก้อม   คือสักลายจากเอวถึงต้นขา

ที่มา http://www.fm100cmu.com/blog/sai_tarn_silp/content.php?id=585

pramate โพสต์เมื่อ 31-1-2010 19:56

ดูเหมือน TATOO เลย สะกดถูกเป่า :lol

ชลาพุชะ โพสต์เมื่อ 31-1-2010 20:31

แก้ไขล่าสุด ชลาพุชะ เมื่อ 31-1-2010 20:32

สักขาก้อม สักขาตัน ของล้านนา ผมคงสักได้แค่ น่องก้อม น่องตัน ได้ไหมครับ เริ่มไม่มีที่แล้ว ครับ 555

pramate โพสต์เมื่อ 31-1-2010 21:09

แก้ไขล่าสุด pramate เมื่อ 31-1-2010 21:10

:Dน่าเห็นใจนะครับ อิอิ

kaineverdie โพสต์เมื่อ 31-1-2010 21:57

อดทน และอดทนจะเอาสาวเจ้ามาเป็นคู่ครองก็ต้องลงทุนการหน่อย

simple โพสต์เมื่อ 31-1-2010 22:17

สักขาก้อม สักขาตัน ของล้านนา ผมคงสักได้แค่ น่องก้อม...
ต้นฉบับโพสโดย ชลาพุชะ เมื่อ 31-1-2010 20:31 http://khalong.com/board/images/common/back.gif

เปิ้ลว่าลายไปทั้งตัวแล้วม้างงงงง ท่านพี่

cho โพสต์เมื่อ 2-2-2010 20:41

โอวเคเลย.. หนุ่มล้านนามาบอกเคล็ดล้านนา..
พี่โชภูมิใจในตัวน้องนายจริงๆ... ซู่ ซู่.. เอาปริญญามาอวดพี่ให้ได้!

batmonk โพสต์เมื่อ 15-11-2011 23:40

สุดยอดครับ

spakafae14 โพสต์เมื่อ 16-11-2011 10:12

{:7_125:}

pungkung โพสต์เมื่อ 18-11-2011 01:52

มันเจ็บจริงๆนะขาน่ะคริคริ {:8_157:}

guanyu2005 โพสต์เมื่อ 11-12-2011 14:10

โตขึ้นผมก็อยากสักขาลายครับ สวยดีจริงๆ ในความคิดผมนะ เพราะว่าต่อไปจะไม่มีคนสักกันแล้ว ผมขอสักต่อสืบเจตนารมคนล้านนาโบราณเองคับ ถึงแม้ผมไม่ใช่คนภาคเหนือ แต่ไม่รู้เปนไร ผมชอบเอาปากกาเมจิดด้ามใหญ่ตราม้ามาเขียนเป็นลายที่ขาตัวเอง ผมว่ามันสวยดีครับ อิอิ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: ----ประเพณีการสักหมึกของชายล้านนา----