cho โพสต์เมื่อ 29-1-2010 21:58

ขุนแผน... มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม คาสโนวาเมืองไทย?

ขุนแผน... มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม คาสโนวาเมืองไทย...

สวัสดีค่ะ ชาวเมืองเสน่ห์กาหลง ทุกท่าน..

ก่อนเว็บไซต์เมืองเสน่ห์กาหลงจะถือกำเนิดขึ้นอย่างเป็นทางการนั้น คงต้องบอกว่า เป้าประสงค์ของดิฉันนั้น วนๆ อยู่กับคำว่า เสน่ห์ เมตตา มหานิยม เราคิดว่ายังไม่เคยมีเว็บไซต์ที่เป็นแหล่งสนทนาของคนชอบพระเครื่อง เครื่องราง มหาเสน่ห์และสักยันต์มาก่อนเลย...ในที่สุด..คอนเซ็ปต์ที่ถูกครีเอทขึ้นจากใจจึงเรียงร้อยผ่านเรื่องราว จนกระทั่งถือกำเนิดนครเสน่ห์แห่งใหม่กลางโลกไซเบอร์....นครของผู้หลงใหลพระเครื่อง เครื่องราง และสักยันต์..เมืองแห่งสาระความรู้แวดวงพระเครื่อง เครื่องรางมหาเสน่ห์...

เมืองเสน่ห์กาหลงมีชาวเมือง (สมาชิก) เป็นผู้ชื่นชอบการสะสมพระเครื่อง เครื่องราง สักยันต์แวะเวียนมาเยี่ยมเยียนหลงๆ วนๆ อยู่อย่างเมืองอยู่ไม่ขาดสาย..บางคนยังทางออกไม่ได้... ต่างสาย ต่างสำนัก ต่างอาชีพ ต่างความคิดเห็น บนความไม่แตกแยก.. หลอมรวมกันเป็นหนึ่ง I LOVE พระเครื่อง I LOVE เครื่อราง I LOVE มหาเสน่ห์นะคะ!

วันนี้...เมืองเสน่ห์กาหลง จึงขอนำท่านสู่การตามหาตำนานมหาเสน่ห์แสนเจ้าชู้..

จังหวัดสุพรรณบุรี.. ตำนานทุกเรื่องที่เกี่ยวกับขุนแผน..ตามหลังพระท่านไปกันค่ะ! เชื่อว่าปลอดภัย!

การเดินทางจากกรุงเทพฯ ไปสุพรรณบุรี ดูเหมือนไกล ลองทำเป็นเห็นแก่ตัวสักนิดนึงสิ.. แกล้งงีบหลับไป..บอกคนขับว่า โอ้ยฉันไม่ค่อยสบาย...ก็จะดูเหมือนว่า เอ๊ะ..ถึงแล้วเหรอเนี่ย! สองชั่วโมงชิล ชิล... บรึ้นนนน...

ถึงแล้ว.. วัดป่าเลไลย์...

คนไทยกับการกราบสักการะสิ่งศักดิสิทธิ์ของเมืองสุพรรณบุรี.. ไปกราบนมัสการหลวงพ่อโตกันดีกว่าค่ะ!

เห็นกันแล้วนะคะว่า...นี่คือรูปปั้นอะไร... ขุนแผน..

เมื่อกราบขอพรสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่วัดนี้แล้ว...เราจะนำท่านเข้าสู่ตำนานอันทรงคุณค่าของมหาเสน่ห์ แสนเจ้าชู้... พิพิธภัณฑ์ขุนแผน..

เข้าไปข้างในกันดีกว่า...

yot โพสต์เมื่อ 29-1-2010 22:10

ชมแล้วนึกถึงอดีตที่มีทั้งสุขและทุกข์หัวเราะร้องไห้ปะปนกันไปครับเจ้าเมืองสะท้อนใจจริงๆๆ
(ขออภัยส่วนตัวไปนิดนึงอารมณ์พาไปครับ):L

cho โพสต์เมื่อ 29-1-2010 22:18

แก้ไขล่าสุด cho เมื่อ 29-1-2010 22:20

ยังไม่ได้หมดเท่านี้นะคะ... พิพิธภัณฑ์พระขุนแผนนี่หละ...แสนสะท้านทรวงนักสะสมพระเครื่อง.. เฉกเช่นคนข้างบนคนนี้ไง...คนที่รีบมาโพสกะทู้ก่อนใครเพื่อน... คงเป็นเพราะนี่คือภาพสะท้อนเรื่องราวของเขาในอดีตเป็นแน่แท้... อารมณ์จึงพาไป..สะท้อนหัวใจคาสโนวาเมืองไทย...รักทุกคนน...

ท่านยอยศ ไม่ใช่ยอยักษ์ผู้นี้...ขุนแผนมักเรียกเขาว่า พี่...

ติดตามชมตอนต่อไปอีกสักครู่... เพราะรู้สึกง่วงนอนจัง.. เอาเป็นว่าหากอาบน้ำแล้วสดชื่น จะชาร์จความง่วงก่อนแล้วค่อยโพสภาพให้ชาวเมืองได้ชมต่อไปค่ะ... รับประทานข้าวโพดคั่วร้อนๆ ไปก่อน...!

kaineverdie โพสต์เมื่อ 29-1-2010 22:21

เคยไปนอนที่คุ้มขุนแผนในวัดนี้อยู่สามคืนเมื่อสิบปีที่แล้วได้ ปัจจุบันไม่เคยแวะเข้าเลย ขอบคุณนะครับ ที่ทำให้นึกบรรยากาศเก่าๆ (ฮ่าคนมันแก่นิดเดียว)

yot โพสต์เมื่อ 29-1-2010 22:31

แก้ไขล่าสุด yot เมื่อ 29-1-2010 22:39

ตอบกลับ 3# cho

ท่านเจ้าเมืองก็ว่าเกินไป...ฮิฮิ:D
เอ...น่าสงสัยว่าทำไมเจ้าเมืองต้องบ่นว่าง่วงในช่วงเวลา 22.00-22.30น.
น่าทำวิจัยจริงๆ...ฮิฮิ.....(จริงไหม)

yot โพสต์เมื่อ 29-1-2010 22:41

เอ....มีเพียงเรา3คนเท่านั้นเองมั้งเนี่ยค่ำคืนนี้นะท่านเจ้าเมือง:o

kaineverdie โพสต์เมื่อ 29-1-2010 22:56

ตอบกลับcho

ท่านเจ้าเมืองก็ว่าเกินไป...ฮิฮิ
เอ...น่ ...
ต้นฉบับโพสโดย yot เมื่อ 29-1-2010 22:31 http://khalong.com/board/images/common/back.gif

ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า น่าคิดนะ :lol:kiss:

cho โพสต์เมื่อ 30-1-2010 08:45

แก้ไขล่าสุด cho เมื่อ 30-1-2010 09:24

ขอเชิญท่านเข้าชม พิพิธภัณฑ์ขุนแผน ด้วยกันค่ะ สุดล้ำกับประสบการณ์ชมพระขุนแผนในประวัติศาสตร์..ที่ทุกคนต่างถวิลหา~

ขอเชิญชาวเมือง...มาเจาะลึกตำนานพระขุนแผนกับเมืองเสน่ห์กาหลง กระตุ้นต่อมแวดวงคนชอบขุนแผนมหาเสน่ห์ให้ย้อนรอยตามมาเที่ยวที่พิพิธภัณฑ์พระขุนแผนแห่งนี้

1. ขุนแผนไข่ผ่าซีก หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ สุพรรณบุรี พ.ศ.2497

2. ขุนแผนไข่ผ่าซีก หลวงพ่อถิระ วัดป่าเลไลยก์ สุพรรณบุรี พ.ศ. 2490 อายุ 62 ปี

3. ขุนแผนกรุบ้านกร่าง พ.ศ. 2135 อายุ 417 ปี

แม่พิมพ์ พระขุนแผนป่าเลไลยก์

4. ขุนแผนย่างกุมาร หลวงพ่อปราโมทย์ วัดบ้านถ้ำ จ กาญจนบุรี

5. ขุนแผนพลายกุมาร หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ จ.ระยอง

6. ขุนแผนปลัดทวี วัดบ้านกร่าง พ.ศ. 2480

7. ขุนแผนไข่ผ่าซีก กรุวัดป่าเลไลยก์

8. ขุนแผนแตงกว่า หลวงพ่อถิร พ.ศ.2516

9. ขุนแผนเคลือบ รุ่นแรก วัดญาณเสน พ.ศ. 2546

10. ขุนแผน หลวงปู่ชื่น วัดตาอี รุ่นรับทรัพย์ จ.บุรีรัมย์ พ.ศ.2545

11. ขุนแผน พานางทรงดาบ และม้าสีหมอก ไม่ทราบที่มา

12. ขุนแผน กุมารทอง รุ่นสุดยอดมหาเมตตา วัดโพธิ์กบเจา จ.อยุธยา

13. ขุนแผนพิมพ์พลายคู่ พิมพ์เทวดา ซุ้มเส้นคู่ จัมโบ้ เนื้อดิน (องค์ใหญ่มาก)

14. ขุนแผนหน้าเทวดา ซุ้มเส้นคู่ จัมโบ้

15. ขุนแผนหลวงพ่อครื้น เนื้อชิน วัดกรุยางไทยเจริญผล พ.ศ. 2389

16. ขุนแผนหลวงพ่อครื้น ซุ้มเรือนแก้ว วัดกรุยางไทยเจริญผล พ.ศ. 2389

17. ขุนแผน รุ่นพุทธาคม วัดเขาอ้อ จ.พัทลุง พ.ศ. 2545

18. ขุนแผนทรงพลใหญ่.. หลวงพ่อกวย วัดโฆษิตาราม

19. ขุนแผน รุ่น 111 ปี วัดนก จ.อ่างทอง

20. ขุนแผนห้าเหลี่ยม เนื้อปรอท หลวงพ่อตัด วัดชายนา จ.เพชรบุรี พ.ศ. 2551

21. ขุนแผนยอดขุนพล รุ่นอุดมประชานาถ 76 วัดบางพระ จ.นครปฐม

22. ขุนแผนยอดขุนพล รุ่นแรก วัดบวรฯ กรุงเทพ 84 พรรษา สมเด็จญาณ

23. ขุนแผนห้าเหลี่ยม เนื้อผง หลวงพ่อตัด วัดชายนา จ.เพชรบุรี พ.ศ.2551

24. ขุนแผนกรุบ้านกร่าง พิมพ์หน้าเทวดา พ.ศ. 2135 และ..ยังมีพระขุนแผนอีกมากมายที่นี่...

พุทธศิลป์ขุนแผนแสนเจ้าชู้ทั่วฟ้าเมืองไทย...ถูกรวบรวมจนเป็นตำนานเพื่ออนุชนรุ่นหลังได้ศึกษา สะสม ถือเป็นความภาคภูมิใจ เพื่อสืบสานตำนานอันทรงคุณค่าพระขุนแผนของคนไทยตราบชั่วฟ้าดินสลาย....

Pra Khun Phan Thailand Charm Amulet
photo&text by cho. chaba presley
contact cholvibul@hotmail.com
copyright khalong.com

kornpayak โพสต์เมื่อ 30-1-2010 09:45

ขอบคุณครับ ท่านเจ้าเมือง เห็นแล้วอยากได้อิอิ :lol:lol

ชลาพุชะ โพสต์เมื่อ 30-1-2010 09:57

ข้าพเจ้าอยากมีไว้ครอบครองซักองค์จริงๆ

mahavate โพสต์เมื่อ 30-1-2010 11:15

แก้ไขล่าสุด mahavate เมื่อ 30-1-2010 11:20

ไปมาแล้วครับผม!!! (ตอนพานักเรียนไปเข้าค่ายที่สุพรรณฯ ^^)

บริเวณวัดและพิพิธภัณฑ์พระขุนแผน สวยงามมาก ๆ ครับ

ทั้งนี้นอกจากหลวงพ่อโต และพ่อขุนแผนแล้ว มีสิ่งสำคัญอีกอย่างหนึ่งคือ "เรือนขุนช้าง"

มีรูปเคารพของ พ่อขุนช้าง อยู่ด้านหน้า อย่าลืมแวะเข้าไปกราบไหว้ท่านด้วยละครับ

(หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ ท่านเคยกล่าวว่า พ่อขุนช้างตอนนี้เป็นเทวดาประจำเมืองสุพรรณบุรีนะครับ)

ปล. แอบไปเช่า ขุนแผนรุ่นสมภารมี พิมพ์ทรงพลใหญ่มา 1 องค์ แล้วก็พลายคู่ สร้างก่อนหน้า รุ่นสมภารมี 1 องค์ (ผสมมวลสารเก่ากรุบ้านกร่างครับ) ราคายังไม่แพงใครมีโอกาสได้แวะไปก็ร่วมบูชาทำบุญเข้าวัดแถมได้ของดี ไปใช้กันนะครับ

โอ๊!!! เพิ่มอีกนิดนึงครับ ท่านเจ้าเมืองพลาดอะไรไปรึป่าวครับ ไปถึงที่ทั้งที ไม่มี รูป "พระขุนแผนที่ใหญ่ที่สุดในโลก" ได้อย่างไร ที่อยู่ด้านข้างพิพิธภัณฑ์นะครับ หรือลืมลงรูปเอามาลงให้ ท่านสมาชิกได้ชมกันหน่อยครับ~~

pramate โพสต์เมื่อ 30-1-2010 12:05

เยอะจริงๆ ขอบคุณท่านเจ้าเมืองครับ

powerevill โพสต์เมื่อ 31-1-2010 17:55

สวยครับ

tor.20 โพสต์เมื่อ 31-1-2010 21:58

สงสัยว่างๆ ลุงต้อ ต้องลงพระขุนแผนที่มีอยู่มาโชว์บ้างซะแล้ว

ฟ้าใส โพสต์เมื่อ 2-2-2010 00:13

แถมให้องค์นึงจ้า สุดๆๆๆๆเหมือนกัน
ขุนแผน วัดศรีจันต์ ผงปถมังจากปู่คง ปรมาจารย์ของขุนแผน อิอิ
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: ขุนแผน... มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม คาสโนวาเมืองไทย?