tccl โพสต์เมื่อ 17-11-2010 14:23

การอุทิศบุญ

หลังจากทำบุญแล้วเวลาอุทิศบุญกุศลให้กับคุณบิดามารดาและเจ้ากรรมนายเวรแล้ว ควรให้ผู้ใดอีก

kaineverdie โพสต์เมื่อ 17-11-2010 14:40

บรรพบุรุษผู้สร้างชาติไทย ถวายเป็นราชกุศล(พระมหากษัตริย์ไทย)ปู่ย่าตายาย พระภูมิเจ้าที่ เทวดาที่รักษาตัวเรา สรรพสัตว์ทั้งปวง.........

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อยู่ที่ตัวเรามากกว่าว่าจะให้ใคร ................ตามจุดประสงค์ของการทำบุญ

TeddyReyez โพสต์เมื่อ 17-11-2010 14:51

ของผมจะใช้คล้ายๆบทนี้ ท่องมาจากหนังสือสวดมนต์ครับ

"ข้าพเจ้าขออุทิศส่วนกุศลผลบุญที่ได้กระทำแล้วในครั้งนี้
(นึกถึงบุญที่เราทำ ) ขออุทิศบูชาแด่คุณพระพุทธ
คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ที่แผ่พระบารมีในหมื่นโลกธาตุ แสนโกฎิจักรวาลนี้

ขออุทิศแด่บิดา มารดา ญาติ สหาย และผู้มีพระคุณของข้าพเจ้าที่ล่วงลับไปแล้วทุกชาติ

แด่พระสยามเทวาธิราข และบุรพกษัตริย์ไทยทุกพระองค์
แด่ท้าวจาตุมหาราชทั้งสี่ และเทพ พรหม ทุกสวรรค์ชั้นฟ้า

แด่พญายมราชทุกพระองค์ แด่นายนิรยบาลทุกตน

แด่อมนุษย์ทุกตนและแด่ดวงวิญญาณทุกดวง ที่สถิตย์อยู่ ณ ที่นี้ก็ดี
ที่พักอาศัยของข้าพเจ้าก็ดี หรือในสถานที่ทั่วไป

แด่เจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทั้งในชาตินี้ และในอนันตชาติที่ผ่านมา

ขอให้ท่านทั้งหลายเหล่านี้ โปรดตั้งจิตให้เป็นกุศล
และร่วมอนุโมทนาในส่วนบุญที่ข้าพเจ้าได้อุทิศแล้วนี้

ขออนุภาพแห่งบุญนี้จงมีผลมาก มีอานิสงส์ไพศาล จงบังเกิดแด่
ท่านทั้งหลายเหล่านี้ นั้บตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปเถิด

chayadaj โพสต์เมื่อ 17-11-2010 15:54

ข้าพเจ้าขออุทิศบุญนี้ให้ไกล แผ่ไพศาล
ทั้งบิดามารดา และอาจารย์ ทั้งลูกหลาน ญาติมิตรสนิทกัน
คนเคยร่วมทำงานการทั้งหลาย มีส่วนได้ในกุศล ผลของฉัน
ทั้งเจ้ากรรมนายเวร และเทวัญ โปรดมารับบุญกุศลนี้ด้วยเทอญ
ให้ใครอีกก้อเอ่ยชือเพิ่มค่ะ...............{:8_179:}

sun โพสต์เมื่อ 17-11-2010 17:16

ผมก็อุทิศให้บิดามารดาครูบาอาจารย์ปู่ย่าตายยายเจ้ากรรมนายเวร
เทวดาประจํากายเทวดาประจําบ้านท่านเจ้าที่เจ้าทางพระภูมิเจ้าที่........ครับ

Jay โพสต์เมื่อ 18-11-2010 22:13

หลังจากทำบุญแล้วเวลาอุทิศบุญกุศลให้กับคุณบิดามารดา ...
ต้นฉบับโพสโดย tccl เมื่อ 17-11-2010 14:23 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

{:8_179:}   บทแผ่ส่วนกุศล ของหลวงพ่อจรัญ วัดอัมพวัน

ท่านจะอุทิศให้ มารดาบิดา, ญาติทั้งหลาย, ครูอุปัชฌาย์อาจารย์, เทวดาทั้งหลายทั้งปวง

เปรตทั้งหลายทั้งปวง, เจ้ากรรมนายเวร ทั้งหลายทั้งปวง และ สัตว์ทั้งหลายทั้งปวง

Uanprew โพสต์เมื่อ 28-1-2011 14:25

อนุโมทนา สาธุ สาธุ{:8_165:}

tam โพสต์เมื่อ 1-2-2011 15:41

{:8_179:}{:8_179:}{:8_179:}

TenThai โพสต์เมื่อ 1-3-2012 06:14

ผมอุทิศให้แด่ท่านทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวร เทวรักษาตัว วิญญาณเร่ร่อน ครูบาอาจารย์ต่างๆ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: การอุทิศบุญ