kaineverdie โพสต์เมื่อ 22-7-2010 08:53

" คติธรรมที่น่าคิด จากท่าน ว.วชิรเมธี "

แก้วที่คว่ำอยู่กลางสายฝน ต่อให้ฝนตกกระหน่ำทั้งคืน
ก็ไม่อาจเต็มไปด้วยน้ำ คนที่ไม่ยอมเปิดใจเรียนรู้
ต่อให้คลุกคลีอยู่กับนักปราชญ์ทั้งคืนทั้งวัน ก็ยังโง่เท่าเดิม
-----------------------------------------------
ประตูที่ไม่เคยเปิด
ก็คงไม่มีทางรู้ว่าข้างนอก
อากาศ หนาวหรือร้อน
และแสงสว่างข้างนอก
อบอุ่นเพียงใด
---------------------------------------
นัยอันล้ำลึกของคำว่า "ขอบคุณ"
ขอบคุณความไม่รู้ ที่ทำให้รู้วิธีลุกขึ้นสู้
ขอบคุณความยากจน ที่ทำให้เป็นคนมุมานะ
ขอบคุณความล้มเหลว ที่ทำให้เกิดความเชี่ยวชาญ
ขอบคุณความผิดพลาด ที่ทำให้ฉลาดยิ่งกว่าเดิม
ขอบคุณความริษยา ที่ทำให้กล้าสร้างสรรค์สิ่งใหม่
ขอบคุณคำวิพากษ์วิจารณ์ ที่ทำให้ผลิบานอย่างไร้ข้อตำหนิ
ขอบคุณความไม่รู้ ที่ทำให้รู้จักครูที่ชื่อประสบการณ์
ขอบคุณความผิดหวัง ที่ทำให้ตั้งสติเพื่อลุกขึ้นมาใหม่
ขอบคุณศัตรูที่แกร่งกล้า ที่ทำให้รู้ว่าเรายังไม่ใช่มืออาชีพ

ขอบคุณมหกรรมคอรัปชั่น ที่ทำให้เราอยากสร้างสรรค์การเมืองใหม่
ขอบคุณความป่วยไข้ ที่ทำให้เราตั้งใจดูแลสุขภาพ
ขอบคุณความทุกข์ที่ ทำให้เรารู้ว่าความสุขมีค่าแค่ไหน
ขอบคุณความพลัดพราก ที่ทำให้เราสละจากความยึดมั่น ถือมั่น
ขอบคุณเพลิงกิเลส ที่ทำให้เรามีเหตุอยากถึงพระนิพพาน
ขอบคุณความตาย ที่ทำให้ฉากสุดท้ายของชีวิตสมบูรณ์แบบ
ขอบคุณความรัก ที่ทำให้ชีวิตมีค่าและรู้ว่าอยู่เพื่ออะไร และทำเพื่อใคร

cho โพสต์เมื่อ 22-7-2010 09:21

ขอบคุณความไม่รู้..ที่ทำให้รู้วิธี ลุกขึ้นสู่...

ต้องหมั่นกินปลา..ให้ฉลาดทันคน... ขอบคุณท่านหลวงไก่ (ไม่เนเวอร์ดาย์โหมดอภิญญาธรรม)

kaineverdie โพสต์เมื่อ 22-7-2010 09:36

ขอบคุณความไม่รู้..ที่ทำให้รู้วิธี ลุกขึ้นสู่...

ต้องห ...
ต้นฉบับโพสโดย cho เมื่อ 22-7-2010 09:21 http://khalong.com/board/images/common/back.gif

สวัสดียามสายครับ ท่านเจ้าเมืองอ่านธรรมะสู่พระนิพพานด้วยเน้อ.......

Jay โพสต์เมื่อ 8-3-2011 02:07

{:7_140:}    คติธรรมดี ดี น่าคิด น๊า

TenThai โพสต์เมื่อ 11-3-2012 10:14

ลึกซึ้ง สาธุๆๆๆ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: " คติธรรมที่น่าคิด จากท่าน ว.วชิรเมธี "