steel โพสต์เมื่อ 15-4-2015 10:59

เกี่ยวกับขุนแผนพรายกุมารหลวงปู่ทิม

ขออภัยที่ตั้งกระทู้ในหมวดนี้ครับ เพราะไม่ทราบว่าจะตั้งหมวดไหนถึงจะถูกต้อง

ผมได้ขอบางอย่างกับขุนแผนพรายกุมารหลวงปู่ทิมไว้ เมื่อสำเร็จจะถวายน้ำแดง-แป๊บซี่และขนม ตอนนี้ได้ตามที่หวังแต่ติดเรื่องเซ่นถวายว่าจะต้องทำอย่างไร ต้องจุดธูปไหม กี่ดอก หาข้อมูลจากเน็ตไม่มีเลย จริงๆผมรับรู้ว่าขุนแผนพรายกุมารหลวงปู่ทิมไม่ต้องเซ่น แต่ออกปากไปแล้วอยากทำเพื่อความสบายใจครับ รบกวนพี่น้องเมืองกาหลงที่มีข้อมูลช่วยตอบหน่อยครับ

ปล.ตั้งแต่ได้มา 8 เดือนถูกหวยงวดเว้นงวดเลยจากที่โดนรับประทานมาตลอด

honeyboy โพสต์เมื่อ 15-4-2015 22:05

พรายกุมารของหลวงปู่ทิม เป็นพรายเทพเต็มตัว ปกติจะเซ่นก็ได้ไม่เซ่นก็ได้ครับ สายพรายเทพมักจะชอบให้ทำบุญหรือสวดกุศลบุญให้มากกว่า แต่ก็ไม่ใช่เซ่นไม่ได้ได้ครับ ทำได้ครับ

ถ้าจุดธูปก็ลักษณะเหมือนไหว้เจ้าที่เจ้าทางครับ

yok1222 โพสต์เมื่อ 15-4-2015 22:13

อ่ะ ผมขอแทรก นะครับ พรายกุมาร ลป ทิม ตามที่ได้ ศึกษามา พบว่าผงพรายกุมาร จะแบ่งเปน 2 แบบ. เช่น แบบ ของวัดสามง่าม ลป เต้ นะครับ จน ถึง ลป แย้ม. สังเกตุไหมครับว่ากุมารจะมีการเรียกชื่อ เช่น น้องแก้ว น้องเงิน หรือ อะไรก้ตาม ชื่อนี้จะตั้งเองไม่ได้ ผู้เปนอาจารย์จะสอบถามดวงวิญาณเดกๆที่จะไปอยู่ด้วยอีกทีว่า ชื่ออะไรอันนี้ สรุปย่อๆว่า กุมารพรายเพราะ1 รูปปั่น เท่ากับ 1 ดวงวิญญาณ อันนี้ต้องเซ่นนะครับอย่าก้ขาด

yok1222 โพสต์เมื่อ 15-4-2015 22:16

ส่วน สายวัดละหารไร่ อันนี้ ลป ทิม ท่าน เสก จนเปนเทพ จะเซ่นหรือไม่ก้ได้ ความพิเศษของ กุมารเทพคือสามารถมีกุมารพรายในการดูแลได้ เพราะการเลี้ยงกุมาร. ก้เหมือนกันการเลี้ยงเดกๆ นิสัยเดกๆจะอยู่เปนกลุ่มๆ คนที่ใหญ่กว่าก้จะปกครองผู้ที่เดกว่า

yok1222 โพสต์เมื่อ 15-4-2015 22:20

คนที่บูชา สาย ลป ทิม กุมารจะไม่มีการตั้งชื่อ เพราะเชิญสื่อกุมารเทพลงมาครับ แต่ถามว่า มีกุมารพรายไหม ผมบอกได้เลยว่า ยังไงก้มีครับ เพราะอย่างที่บอก เดกๆที่ไร้ที่อยู่ ก้จะเข้าหา กุมารเทพเพื่อขอที่อยู่ที่อาศัยครับการเลี้ยงกุมารที่ดีนะครับ

yok1222 โพสต์เมื่อ 15-4-2015 22:20

จงจำไว้ว่า

yok1222 โพสต์เมื่อ 15-4-2015 22:23

กุมาร ไม่ใช่ทาส ห้ามใช้งานหนักเกินตัว เราได้น้องมาเพื่อรับอุปการะให้ที่พักเพื่อรอไปเกิดนะครับ ส่วนน้องเค้าจะช่วยนั้นอีกเรื่องนึงและสัญญาอะไรต้องทำตามที่บอกนะครับ ถ้าเกิดวันไหนเกิดเบื่อห้ามปล่อยทิ้งขว้างเดกนะครับเวลางี่เง่าเค้าเล่นงานเราไม่เลิกจะเปนผลร้ายแก่เรา

yok1222 โพสต์เมื่อ 15-4-2015 22:27

อยากได้แรงๆ แนะนำกุมาร พราย ไปวัดสามง่ามเลยครับแต่ถ้าชอบสายเทพแนะนำไปสาย ลป ทิม.

jaetechno โพสต์เมื่อ 16-4-2015 00:52

ต้นฉบับโพสต์โดย yok1222 เมื่อ 15-4-2015 22:27
อยากได้แรงๆ แนะนำกุมาร พราย ไปวัดสามง่ามเลยครับแต่ถ้าชอบสายเทพแนะนำไปสาย ลป ทิม.

ถ้าสายหื่นๆ ไปไหนดีครับ แบบเห็นผลไว อิอิ

honeyboy โพสต์เมื่อ 16-4-2015 13:18

ลูกอมพี่เก่งให้นั่น ......... ปสก. เจอกันแทบทุกคนละนะ:lol:lol:lol

jaetechno โพสต์เมื่อ 16-4-2015 17:13

ต้นฉบับโพสต์โดย honeyboy เมื่อ 16-4-2015 13:18
ลูกอมพี่เก่งให้นั่น ......... ปสก. เจอกันแทบทุกคนละนะ

ยังไม่ได้เลยพี่ โอนเงินไปนานแระ ทำใจๆ

honeyboy โพสต์เมื่อ 16-4-2015 21:51

อ้าว เวรเดี๋ยวถามให้ ส่งชื่อไปให้แล้ว

khalong9999 โพสต์เมื่อ 16-4-2015 23:21

ลูกอมของสำนักไหนครับ อยู่จังหวัดอะไรครับผม

honeyboy โพสต์เมื่อ 17-4-2015 00:12

ทำออกงานบุญสร้างเจดีย์ครับ พอดีมวลสารเอามา ทำลูกอมกันก่อนเทสกันในหมู่เพื่อนฝูงก่อนแล้ว จี๊ดครับ แคปรูปปสก. แต่ละคนเจออะไรมาละ :lol:lol:lol   

po_ng โพสต์เมื่อ 28-4-2015 13:16

หลวงปู่ทิมวัดระหารไร่ เป็นขุนแผนที่ทำมาจากผงพรายกุมารครับ คือ มวลสารที่สร้างพระทำมาจาก ผงพรายกุมาร ไม่ใช่กุมารทองแบบวัดสามง่ามนะครับ
การตั้งชื่อกุมารทองจากวัดสามง่ามตั้งชื่อได้เองนะครับ เช่น กุมารเจ้าสัวทองทรัพย์โต ชื่อดังกล่าวไม่ได้มาจากการสอบถามกุมารว่าต้องการชื่ออะไร แต่ มีชื่อมาจากหลายๆชื่อทีีมีความหมายมารวมกัน เช่น ทอง มาจาก คงทอง(หลวงพ่อเต๋) ส่วนทรัพย์ โต นั้น ผมจำไม่ได้ว่ามาจากไหน(น่าจะมาจากชื่อผู้ร่วมสร้างรายใหญ่ๆ) ที่ทราบมาคือได้ไปถามหลวงพ่อแย้มตอนสมัยที่เริ่มสร้างกุมาร ทองทรัพย์โต ครับ
ในสมัยก่อนที่กุมารทองจะโด่งดัง กุมารทองวัดสามง่ามจะมีชื่อติดมาที่ฐานเลย แต่ตอนหลังๆเขียนชื่อใส่ Lable ไว้พอมีคนไปบูชาก็ใหเลือกว่าจะเอาชื่อไหนไปติดที่กุมาร

หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: เกี่ยวกับขุนแผนพรายกุมารหลวงปู่ทิม