PRAKUNPAN โพสต์เมื่อ 21-4-2014 22:34

แบบนี้ผิดศีลข้อ 3 รึเปล่าครับ

เป็นเหตุการณ์สมมติครับ
1. เค้ามีแฟนอยู่แล้ว เราบูชาขุนแผน/เครื่องลางต่างๆ เค้าชอบเรา เราชอบเค้า แต่เราไม่จีบเค้านะ แค่คุย ทีนี้เค้าเลิกกับแฟน(อาจเป็นเพราะหลงเสน่ห์เรา และเค้าทะเลาะกับแฟน แฟนงี่เง่า ) เเล้วเราไปจีบเค้าต่อ ได้เป็นแฟนกัน

2. มีผู้หญิงคนนึง (คนที่ผมรักในชีวิตจริง) มีผู้ชายคนนึง มาจีบเค้า ไอ้ผุ้ชายคนนี้ มันดีกว่าผมทุกเรื่อง ยกเว้นเรื่องหัวใจ และความรักที่มี ไอ้คนนี้มันมีแฟนแล้ว อาจจะกำลังถึงขั้นจะแต่งงานในอนาคตมันแค่หวังชิมน้องเค้า แบบว่า "กิ๊กที่ทำงาน"ไอ้นี่มันกับผม ไม่ชอบหน้ากันตั้งแต่แรกที่ผมเข้ามาทำงานแล้ว เท่าที่ผมสังเกต โอกาสที่จะได้กันแล้วเกิน 60% ผมเจ็บใจมากๆๆๆๆ   สมมติว่าผมบูชาขุนแผน เครื่องราง แล้วน้องเค้าหันมามองผม แล้วผมเปิดเกมส์รุกเต็มที่ เพราะผมรักน้องเค้าจริงวันนึงผมกับน้องเค้าลงเอยกัน

สองแบบนี้ถือว่าผิดศีลข้อ 3 มั้ยครับ

หนึ่ง80 โพสต์เมื่อ 21-4-2014 22:47

ผิดเต็มๆครับ

หนึ่ง80 โพสต์เมื่อ 21-4-2014 22:51

ถ้าหมายถึงว่า คุณกับน้อง มีอะไรที่ลึกซึ้งต่อกันจริงๆ ก็ผิดเต็มๆครับ แต่ถ้าแค่จีบได้ ไม่ได้มีอะไรที่ล่วงเกินกันก็ไม่ผิดครับ
ส่วนสาเหตุที่ผิดศีลข้อสามนั่นก็คือว่า (กรณีท่านได้ทำการล่วงเกินกันนะครับ) ศีลข้อสาม ห้าม ผิดลูก ที่ผู้ปกครองไม่ได้อนุญาติ และผิดเมียเขา นะครับ ท่านอย่าเข้าใจผิดว่าแต่ เมียเขาอย่างเดียวนะครับ ส่วนการไปแย่งจีบแฟนเขามานั้นถ้าท่านไม่ได้ล่วงเกินกันก็ไม่ถือว่าผิดแต่อย่างไดครับ

PRAKUNPAN โพสต์เมื่อ 21-4-2014 22:58

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย PRAKUNPAN เมื่อ 21-4-2014 22:59

หนึ่ง80 ตอบกลับเมื่อ 21-4-2014 22:51
ถ้าหมายถึงว่า คุณกับน้อง มีอะไรที่ลึกซึ้งต่อกันจริง ...

ต้องให้ผู้ปกครองเค้าอนุญาตด้วยก่อนใช่มั้ยครับ อันนี้เป็นความรู้ใหม่จริงๆครับ (แอบเหงื่อตกเลย)

ปล ผมอายุ 31 โสดสนิทน้องเค้า 25 ครับ

DVD โพสต์เมื่อ 21-4-2014 23:39

แอบมาเก็บข้อมูล

gray โพสต์เมื่อ 22-4-2014 00:33

สงสัย...แล้วผู้หญิงเค้ารู้มั้ยว่าผู้ชายคนนี้มีแฟนแล้ว

akkawat โพสต์เมื่อ 22-4-2014 00:54

ถ้าเขามีแฟนแล้วหรือมีผัวแล้วครูบาอาจารย์ท่านห้ามยุ่งเด็ดขาดแม้จะโดนยั่ว555:lol
ุ้

tak2012 โพสต์เมื่อ 22-4-2014 07:14

ท่าน หนึ่ง80 กล่าวไว้ในโพสต์ 3 ถูกต้องแล้วครับ

PRAKUNPAN โพสต์เมื่อ 22-4-2014 10:08

gray ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 00:33
สงสัย...แล้วผู้หญิงเค้ารู้มั้ยว่าผู้ชายคนนี้มีแฟนแล ...

รู้ครับ เค้ารู้ status กันทั้ง officeแต่ยังงงกับคนสังคมสมัยนี้ เห็นสองคนนี้เป็นกิ๊กกันแล้ว สนับสนุน แปลกมากๆ

bomp โพสต์เมื่อ 22-4-2014 11:07

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย bomp เมื่อ 22-4-2014 11:10

ในกรณีที่ 1 ถ้าตัวเราเป็นเหตุให้เขาเลิกกันมันก็ผิดศีลข้อ 3 ครับ แต่ถ้าตัดเรื่องของเครื่องรางออกไป มันก็อาจเป็นบุญ กรรม ที่เขาทำร่วมกันมา และบุญ กรรมที่เราได้ทำร่วมกับเขา
ในกรณีที่ 2 ตามที่เล่ามา ผู้ชายคนนั้นคบกับผู้หญิงคนนี้ในฐานะกิ๊ก มันก็พูดให้เข้าใจง่ายๆก็คือ เมียน้อย เขานะและครับ ถ้าเราไปแย่งมามันก็ผิดศีลข้อ 3 ครับ แต่ถ้าผู้หญิงคนนั้นเลิกกับผู้ชายคนนั้นแล้ว เราก็ไม่ถือว่าผิดศีลข้อ 3 ครับ (โดยที่เราไม่ใช่ต้นเหตุให้เขาเลิกกัน อาจเลิกกันโดยที่ผู้หญิงเห็นว่าผู้ชายคนนั้นมีแฟนอยู่แล้ว ไม่อยากให้ครอบครัวเขาแตกแยก หรือเห็นว่าเป็นคนไม่ดี หรือเห็นว่าเรานั้นเหมาะสมกับเธอมากกว่าอีกคนนึง ซึ่งเป็นสิ่งที่ฝ่ายหญิงเลือก ในกรณีนี้เราก็ไม่น่าผิดศีลข้อ 3) ส่วนผิดศีลข้อ 3 ก็อย่างที่โพส 3 บอกครับ แต่แค่จิตคิดล่วงเกินจะกระทำมันก็ผิดแล้วนะครับ (มโนกรรม)
คนเราถ้าไม่ได้ทำกรรมร่วมกันมาบ้าง เครื่องรางดีแค่ไหนยังไงก็คงอยู่ด้วยกันได้ไม่นานหรอกครับ อาจได้แค่กินตับกันอยู่ไปไม่นานก็มีเหตุให้เลิกกัน

DVD โพสต์เมื่อ 22-4-2014 11:42

แล้ว จำหน้าตาเมียเพื่อน เมียชาวบ้าน มา มโน กับตัวเอง ผิดศิลไหมครับ สงสัยมานาน

เข้าใจคำว่า มโน กับตัวเองไหมอะ ไม่อยากพิมตรงๆผมอย่างบ่อยเลยเพื่อนแฟนที่ทำงาน ผมก็ เอามา มโนผิดศีลไหมครับ

PRAKUNPAN โพสต์เมื่อ 22-4-2014 11:57

bomp ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 11:07
ในกรณีที่ 1 ถ้าตัวเราเป็นเหตุให้เขาเลิกกันมันก็ผิดศ ...

อืม ผมอยากรู้มานานแล้ว คนที่ใช้เครื่องราง แล้วได้รักกับผู้หญิงคนนึง สาเหตุที่ใช้พระเครื่อง เครื่องรางเพราะไม่มีอะไรสู้คนอื่นได้ จีบใครก็โดนเค้าเมิน บางคนก็เกลียดไปเลย(ไม่ชอบแล้วยังเกลียด)แต่ผู้ชายคนนี้รักจริงนะ ทุ่มเทหัวใจ ชีวิต ทำสิ่งดีๆให้ผู้หญิงคนนั้น จนได้เป็นแฟนกัน อยากรู้ว่า ถ้าเราถอดเครื่องรางปั๊ป เค้าจะเลิกรู้สึกดีกับเราเลยมั้ย เลิกชอบเลยมั้ยหรือเราต้องใส่เครื่องรางชิ้นนั้นตลอดไป(ไม่ใช้เครื่องรางสายพรายและพวกน้ำมันพรายนะ)
ถ้าไม่นับเรื่องบุญกรรมชาติปางก่อนนะ

PRAKUNPAN โพสต์เมื่อ 22-4-2014 12:05

DVD ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 11:42
แล้ว จำหน้าตาเมียเพื่อน เมียชาวบ้าน มา มโน กับตัวเอง...

ผิดศีลข้อ 1 ด้วยครับปานาติปาตา....ฆ่าเด็กบริสุทธิ์กี่ล้านชีวิตไม่รู้

kiddee โพสต์เมื่อ 22-4-2014 12:34

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย kiddee เมื่อ 22-4-2014 13:08

ถ้าว่ากันตามศีลข้อสามจริงๆ ก็ผิดตั้งแต่ความคิดที่จะไปแย่งของเขามาเป็นของเรา
คบกับแฟนแล้วมีอะไรกับแฟนก่อนจะไปขอกับพ่อแม่เขาก็ผิด
การไปเอาของเขามาโดยที่เจ้าของไม่ได้เต็มใจ หรือยกให้ก็ผิด
เป็นเหตุให้เขาเลิกกับแฟนอาจไม่ได้ผิดศีลข้อสาม แต่ผิดข้ออื่นด้วยแน่ๆต้องดูว่าเราทำอะไรให้เขาเลิกกัน
ดูที่เจตนาครับ

การช่วยตัวเองไม่ถือว่าผิดศีลข้อหนึ่งครับเพราะยังไม่ได้ถือกำเนิดเป็นตัว

bomp โพสต์เมื่อ 22-4-2014 12:36

PRAKUNPAN ตอบกลับเมื่อ 22-4-2014 11:57
อืม ผมอยากรู้มานานแล้ว คนที่ใช้เครื่องราง แล้วได้ร ...

ในความคิดของผม ในเมื่อคนเรารักกันแล้ว มีความสัมพันธ์ที่ดีต่อกัน มีความทรงจำดีๆต่อกัน มีความรู้สึกดีๆต่อกันแล้ว ให้เกียรติและเคารพซึ่งกันและกัน ไว้วางใจกัน ซื่อสัตย์ต่อกัน ถอดเครื่องรางออกเขาก็คงไม่หนีเราไปไหนหรอกครับ อยากให้คนรักง่ายๆเลยครับ พรหมวิหาร 4 รักเราแน่นอน แถมเราก็เป็นที่รักของผู้อื่นด้วย ^ ^
หน้า: [1] 2
ดูในรูปแบบกติ: แบบนี้ผิดศีลข้อ 3 รึเปล่าครับ