satun99 โพสต์เมื่อ 17-4-2012 23:40

ขอทราบรายละเอียดการบูชาแม่ทองสร้อยและแมาโหงพราย อ.วรา

[*]การนำแม่ทองสร้อยและแม่โหงพราย เข้ามาในบ้านต้องจุดธูปไหว้เจ้าที่กี่ดอกกันหรือครับ..11 หรือ 12 ...[*]ถ้า 11 ดอกผมนำเข้ามาทั้งคู่ต้องจุด 22 ดอกหรือป่าวครับ[*]การเซ่นไหว้ 3 วันแรก นำแม่ทองสร้อยกับแม่โหงพราย มาเซ่นรวมกันได้ไหม หรือต้องแยกเซ่นคนละแห่งกันครับ..[*]และตอนเซ่นต้องห้อยที่คอหรือนำมาวางหน้าเครื่ิองเซ่นนะครับ[*]การนำแม่ทองสร้อยกับแม่โหงพรายมาห้อยคอรวมกับขุนแผนหมื่นทัพได้หรือไม่ครับ..[*]ถ้าผมเช่าแม่โหงพรายและแม่ทองสร้อยของอาจารย์ท่านอื่นอีก..จะนำเซ่นรวมกับ อ.วรา ได้หรือไม่ครับ[*]ในกรณีผมเดินทางไปต่างจังหวัดหรือมีความจำเป็นต้องรักษาตัวที่โรงพยาบาลหลายวันไม่ได้เซ่นไหว้แต่ตอนที่ผมทานข้าวเราชวนแม่โหงพรายและแม่ทองสร้อยทานรวมกับเราไ้ด้่หรือไม่..[*]นำแม่โหงพรายและแม่ทองสร้อย ไปไว้บนหิ้งบูชารวมกับกุมารทองไ้ด้่หรือไม่[*]ถ้าเราเซ่นไหว้สม่ำเสมอ..พรายจะกินเราหรือป่าวครับหรือแม้ตอนดวงตก..ก็ไม่เว้นหรือครับ

ขอบคุณมากๆนะครับสำหรับทุกคำตอบ..มือใหม่หัดบูชานะครับ มีสิ่งใดแนะนำก็บอกกล่าวกันได้นะครับ...

jamesnal2 โพสต์เมื่อ 18-4-2012 00:47

1. 5 ดอกครับ
2. นำเข้ามาสององค์ก็จุดแค่ 5 ดอกครับ
3. เซ่นรวมกันเลยครับไม่ต้องแยก
4. วางในที่ที่เหมาะสม แล้ววางเครื่องเซ่นข้างหน้า
5. ห้อยรวมกันได้ครับ
6. เซ่นรวมกันได้ครับ
7. ได้ครับ
8. ได้ครับ
9. พรายไม่กินครับ คนเราเมื่อดวงตกมักจะโทษว่าพรายกิน ทั้งๆที่เกิดจากดวงของตัวเราเองเรื่องของพรายกินตัวน้อยคนที่จะโดนครับ

Perman โพสต์เมื่อ 18-4-2012 07:17

{:8_179:} {:8_179:}

satun99 โพสต์เมื่อ 18-4-2012 09:16

ตอบกลับ 2# jamesnal2
ขอบคุณมากๆนะครับ.....

maxza303 โพสต์เมื่อ 19-4-2012 17:01

การนำแม่ทองสร้อยและแม่โหงพราย เข้ามาในบ้านต้องจุด ...
ต้นฉบับโพสโดย satun99 เมื่อ 17-4-2012 23:40 http://khalong.com/board2/images/common/back.gif

[*]การนำแม่ทองสร้อยและแม่โหงพราย เข้ามาในบ้านต้องจุดธูปไหว้เจ้าที่กี่ดอกกันหรือครับ..11 หรือ 12 ...[*]ถ้า 11 ดอกผมนำเข้ามาทั้งคู่ต้องจุด 22 ดอกหรือป่าวครับ[*]การเซ่นไหว้ 3 วันแรก นำแม่ทองสร้อยกับแม่โหงพราย มาเซ่นรวมกันได้ไหม หรือต้องแยกเซ่นคนละแห่งกันครับ..[*]และตอนเซ่นต้องห้อยที่คอหรือนำมาวางหน้าเครื่ิองเซ่นนะครับ[*]การนำแม่ทองสร้อยกับแม่โหงพรายมาห้อยคอรวมกับขุนแผนหมื่นทัพได้หรือไม่ครับ..[*]ถ้าผมเช่าแม่โหงพรายและแม่ทองสร้อยของอาจารย์ท่านอื่นอีก..จะนำเซ่นรวมกับ อ.วรา ได้หรือไม่ครับ[*]ในกรณีผมเดินทางไปต่างจังหวัดหรือมีความจำเป็นต้องรักษาตัวที่โรงพยาบาลหลายวันไม่ได้เซ่นไหว้แต่ตอนที่ผมทานข้าวเราชวนแม่โหงพรายและแม่ทองสร้อยทานรวมกับเราไ้ด้่หรือไม่..[*]นำแม่โหงพรายและแม่ทองสร้อย ไปไว้บนหิ้งบูชารวมกับกุมารทองไ้ด้่หรือไม่[*]ถ้าเราเซ่นไหว้สม่ำเสมอ..พรายจะกินเราหรือป่าวครับหรือแม้ตอนดวงตก..ก็ไม่เว้นหรือครับ
ขออนุญาติตอบข้อ1.ก่อนนะครับ แนะนำให้จุด16ดอกพอครับครั้งเดียวแต่บอกรวมครับว่าได้ทำการน้ำแม่ทองสร้อย+แม่โหงพรายมาบูชาขอเจ้าที่เจ้าทางจงเปิดทางเข้าออกให้ด้วยครับข้อ2.ไม่ต้องครับทำตามข้อ1ได้เลยครับข้อ3.เซ่นรวมกันได้เลยครับแล้วบอกกล่าวให้กินด้วยกันได้เลยครับเพราะเป็นครอบครัวเดียวกันต้องกินด้วยกันครับข้อ4.วางไว้หน้าเครื่องเซ่นได้เลยครับข้อ5.ไม่สมควรห้อยคอครับควรหาเชือกคาดที่เอวหรือเหน็บไว้ก็พอครับหรือจะห้อยคอก็ได้ครับตามสะดวกครับข้อ6.เซ่นรวมกันได้เลยครับเหมือนที่ผมได้บอกไปแล้วในข้างต้นว่าครอบครัวเดียวกันต้องกินด้วยกันและช่วยเหลือกันครับข้อ7.ได้ครับสามารถเซ่นเดือนละ1-2ครั้งก็ได้ครับตามสะดวกเวลาเรากินอะไรเราก็เรียกกินพร้อมเราได้เลยครับข้อ8.ได้ครับถ้ากุมารทองเป็นสายพรายครับแต่ไม่ควรนำไปวางรวมที่เดียวกับองค์พระพุทธรูปหรือไว้ในห้องพระครับควรแยกหิ้งต่างหากครับข้อ9.พรายแต่ละสำนักแล้วแต่ว่าอ.ท่านจะพลีมาดีมั้ยครับแต่ที่รู้คือของท่านอ.วราไม่มีผลเสียแน่นอนครับที่สำคัญควรทำบุญอุทิศให้พรายบ่อยๆครับพรายจะเก่งและแรงครับ

anatta โพสต์เมื่อ 19-4-2012 17:11

สำคัญที่สุดก็คือ หมั่นทำบุญอุทิศให้พรายด้วยครับ แต่อย่าลืมอุทิศให้ญาติพี่น้องของตนและผีบ้านผีเรือนด้วยนะ เดี๋ยวท่านจะน้อยใจ อิอิอิ

ex001 โพสต์เมื่อ 1-6-2012 17:05

ขอบคุณ ครับ {:8_165:}

เอก99 โพสต์เมื่อ 2-6-2012 17:54

1.มีอยู่ในบ้านนานแล้วต้องนำมาทำพิธีเซ่นใหม่หรือเปล่าครับ (สวดมนต์ไหว้พระก็มีการอุทิศบุญให้เสมอๆ)
2.ขอคาถาเรียกด้วยครับ ที่ขึ้นต้นว่า*เอหิปิศา* ประมาณนี้ครับ
ขอบคุณครับ

chuchuzz โพสต์เมื่อ 7-6-2015 00:04

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย chuchuzz เมื่อ 7-6-2015 00:16

จริงๆจุดธูป16ดอกขออนุญาติสิ่งศักดิ์สิทธิ์เจ้าที่เจ้าทาง และของที่อยู่ภายในบ้านเช่นมีดหมอ ปู่ฤษี กุมาร หุ่นพยนต์ มีอะไรก็ว่ากันไปให้ช่วยเปิดทางให้เข้าออกได้โดยสะดวก แล้วค่อยจุบธุปแยกเพื่อเชิญพรายเข้าบ้านกี่ดอกนั้นแล้วแต่อาจารย์ท่านจะสั่งมา ที่ควรจุดธูปแยกเพราะมันเป็นการให้เกียติเจ้าของสถานที่เดิมเค้าก่อน แล้วค่อยจุดธูปเชินพรายเข้าบ้าน จริงๆแม่เป๋อส่วนไหย่มัก เซ่นก่อน 3วัน เหล้าขาว กุ้งพล่า ปลายำ เซ่นตอนพระอาทิตตกดิน เวลาบนก็บนด้วยแป้ง ลิปสติก สร้อย เเหวน กำไล อื่นๆ คาถาแม่ทองสร้อยของ อ.วรา ก็ เอหิมาวะปิสา จะมาเรโส โสมาเร เอหิมะมะ ท่องเรื่อยๆจนขนลุกขนชัน

ถ้าท่านกลัวพรายจะกินตัวก็บูชาปู่เจ้าสมิงพรายคับ ขอพรให้ท่านดูแลตัวท่านและภูติพรายได้ เพราะท่านคือครูของสายนี้อยู่แล้ว อีกอย่างพรายก็จะแรงขึ้นด้วย

mastergame โพสต์เมื่อ 29-9-2015 23:34

ของ อ.วรา พรายไม่มีกินตัวครับ
หน้า: [1]
ดูในรูปแบบกติ: ขอทราบรายละเอียดการบูชาแม่ทองสร้อยและแมาโหงพราย อ.วรา